माझी वाहिनी – लेख ८ – आस्वाद मार्केटचा

मागील भाग वाचण्यासाठी इथे क्लिक करा  

(हा लेख पहिल्यांदा ‘माझी वाहिनी’ या मराठी मासिकात प्रकाशित झाला होता)

“वहिनी, आहेत कां?“ अशी हाक आपल्याला ऐकू येते.म्हणजेच प्रत्येक घरातील गृहिणीला आपण वहिनी या नावाने संबोधतो.तिचा आदर करतो. ही वहिनी घरातील सर्वांच्या रसना तृप्त करण्याचे काम करते.

‘माझी वहिनी’  ही तशी एक अन्नपूर्णाच आहे. अनेक वेगवेगळ्या विषयांचा आस्वाद ती आपल्या वाचकांना देते. जानेवारीपासून शेअरमार्केटचा आस्वाद आपल्यापर्यंत पोहोचविण्याचे काम मी ‘माझी वहिनी ’च्या माध्यमातून करीत आहे.

घरातली वहिनी पैपाहुण्यांकडे लक्ष देते. सर्वांचे आरोग्य राखते .वडीलधारया माणसांना काय हवे नको ते पाहते. सर्वांच्या आवडी निवडीकडे लक्ष देते. जेव्हा गृहिणी एखादा पदार्थ बनवायचा विचार करते. तेव्हा निर्माण होणाऱ्या प्रश्नांचा गुंता ती स्वतःच मोठ्या खुबीदारपणे सोडविते.

(१)   पदार्थ कोणासाठी करावयाचा आहे. लहान मुलांसाठी, तरुणांसाठी की वृद्ध माणसांसाठी.

(२)   घरात कोणकोणते जिन्नस आहेत

(३)   पोट भरण्यासाठी, मधल्या वेळच्या खाण्यासाठी, चरण्यासाठी कां डब्यासाठी

(४)   किती श्रम पडतील, किती दमणूक होईल

(५)   किती वेळ लागेल

(६)   मला कोणते पदार्थ चांगले बनवता येतात.

(७)   दिवस कोणते आहेत उन्हाळ्याचे थंडीचे की पावसाळ्याचे.

(८)   सगळ्यांच्या तब्येतीला मानवेल कां?

म्हणजेच श्रम पैसा आरोग्य आवडनिवड हवामान आणी वय या सर्वं गोष्टींचा सुरेख मेळ घालून कुटुंबातील सर्वांना हि वहिनी खुश ठेवू शकते. तर मग हीच वहिनी असाच विचार करून शेअरमार्केटचा आस्वाद का नाही घेवू शकत?

वहिनी जेव्हा जेवणाचे ताट वाढते तेव्हा काही पदार्थ डावीकडचे असतात तर काही पदार्थ उजवीकडचे असतात. डावीकडच्या पदार्थांत लोणचे चटणी कोशिंबीर यांचा समावेश असतो.तर उजवीकडे भाजी खीर हे पदार्थ असतात आणी मधोमध स्थान असते ते मिठाचे. मिठाच्या बाजूला असते लिंबाची फोड.ताटाच्या मधोमध वरणभात  बाजूला पोळी, पक्वान्न वाढतात. म्हणजेच काही पदार्थ पोट भरण्यासाठी, काही चवीसाठी, काही अन्न पचण्यास पूरक, असतात. मिठाचे स्थान सर्वात महत्वाचे.

याच दृष्टीकोनातून जर शेअरमार्केटचा विचार केला तर भात भाकरी पोळी पराठे हे जसे प्रमुख पोटभरीचे पदार्थ त्याचप्रमाणे काही महत्वाचे शेअर्स हे सगळ्यांच्या पोर्टफ़ोलिओमध्ये आढळतात. . शेअरमार्केट हा भांडवली बाजार असल्यामुळे कम्पनीची जशी प्रगती होत जाते त्याप्रमाणे त्या कम्पनीच्या शेअर्सची किमतही वाढते व तुम्हाला लाभांशही मिळत राहतो.म्हणजेच हे शेअर्स ‘multibagger’ होतात. तुम्ही  २०० रुपयाला घेतलेल्या  शेअरची किमत रुपये १००० होते. अशा वेळी तुम्ही तुमच्याजवळचे २५%ते ३०% शेअर्स विकून फायदा व भांडवल बाहेर काढून उरलेले शेअर्स इस्टेट म्हणून ठेवू शकता. ज्याप्रमाणे वहिनी धान्य  स्वस्त असताना घेवून तेच धान्य वर्षभर वापरत असते. हीच पद्धत शेअर्सच्या बाबतीत अवलंबा. मार्केट जेव्हा रपारप पडत असते तेव्हा चांगले शेअर्स खरेदी करा. धान्याला किडामुंगी लागू नये म्हणून वहिनी जशी काळजी घेते त्याचप्रमाणे आपल्या शेअर्सचा भाव काय चालू आहे, कंपनी प्रगतीपथावर आहे ना ? हे मात्र पाहण्यास विसरू नका.

जेवणामधल्या प्रमुख पदार्थांबरोबरच काही पदार्थे चवीसाठी असतात. त्यामध्ये लोणची, पापड चटणी कोशिंबीर भाजी वडे असे अनेक पदार्थे असतात काही वेळेला मोसमाप्रमाणे वेगवेगळे पदार्थे दिसतात.उन्हाळ्यांत कैरी, आंबा, कोकम भाद्रपदांत भोपळ्याचे पदार्थ, गाजर, कोथिंबीर स्वस्त मिळू लागली की त्यापासून बनणारे पदार्थ, श्रावण महिन्यात अळूच्या वड्या, असे पदार्थ वहिनी करते. याच पद्धतीने शेअरमार्केटकडे लक्ष द्या. काही कंपन्यांची प्रगती सिजनल असते. एखाद्या तिमाहीमध्ये त्यांच्या मालाची विक्री वाढते त्याबरोबरच त्या कंपन्यांचा फायदाही वाढतो, त्यामुळे या कंपनीच्या शेअर्सचा भावही वाढतो.इतरवेळी या कंपन्यांचे शेअर्स स्वस्त मिळू शकतात. अशा शेअर्समध्ये ठराविक फायदा घेवून वेळीच बाहेर पडा. उदा. शिक्षणाशी संबधित  शेअर्स, रेल्वेशी.संबधित कंपन्यांचे शेअर्स.

वेफर्स कुरकुरे पाणी पुरी शेवपुरी हे पदार्थ खावून पोट भरत नसले तरी मजा मात्र येते हे नक्की. आयुष्याला थोडीशी चव येते. अशाच पद्धतीने काही शेअर्स शेअरमार्केटमध्ये आहेत. जे थोडीशी मजा आणतात तुम्हाला आनंद देवून जातात. सध्या अनेकजणांना या अनुभवाची चव चाखता आली आहे. निवडणुकीचे वारे वाहू लागल्यापासून नरेंद्र मोदी निवडून येतील अशी चाहूल लागल्यापासून शेअरमार्केट अचानक वाढू लागले. गाड्याबरोबर नळ्याची यात्रा या उक्तीप्रमाणे अनेक कमी किमतीचे शेअर्सही वाढले. रुपये ३किमतीचा शेअर रुपये ७ किमतीला  तर ७० पैशाचा शेअर रुपये २ ला विकता आला. म्हणजेच कमी भांडवलामध्ये जास्त फायदा झाला. अशा वेळी ही  कंपनी चांगली आहे की वाईट आहे ही चर्चा करीत बसण्यापेक्षा योग्य वेळी खरेदी व विक्री केली तर भरपूर फायदा होऊ शकतो. ज्यांना जमत असेल त्यांनीच ही वाट धरावी. सोसत नसल्यास त्या वाटेला न गेलेले चांगले. म्हणजेच शेअरची निवड महत्वाची.

कितीही म्हटलं तरी शेअरमार्केट हा व्यवसाय.. त्यामुळे फायदा झाल्याशिवाय शेअरमार्केटचा चव तुम्हाला कळणार नाही व शेअरमार्केटचा स्वाद घेण्यासाठी तुम्ही आतुर होणार नाही. एकदा कां तुम्ही शेअरमार्केटचा आस्वाद घेण्यास शिकलात की शेअरमार्केटपासून दूर जावे असे कधीही वाटणार नाही. शेअरमार्केट्ची चव तुमच्या जिभेवर रेंगाळतच राहील.

गृहिणीचा आनंद कशांत असतो तर आपण केलेला पदार्थ सर्वांनी आवडीने खाल्ला पुन्हा पुन्हा मागितला, सगळ्यांच्या चेहऱ्यावर आनंद समाधान झळकले यातच! त्याचप्रमाणे माझ्या दृष्टीने विचाराल तर शेअर लहान असो, मोठा असो ज्या शेअरमध्ये फायदा होतो तो चांगला. तत्व,शास्त्र, अभ्यास हे त्या त्या जागी राहते शेवटी होणारा फायदा मिळणारे उत्पन्न हाच व्यवसायाचा प्रमुख भाग असतो .

तुम्ही ज्या पदार्थांचा आस्वाद घेता त्या संबंधातले अनेक कंपन्यांचे शेअर्स शेअरमार्केटमध्ये आहेत. त्यातील काही कंपन्यांच्या शेअर्सची तोंडओळख मी तुम्हाला करून देत आहे.

आता आपण सकाळपासून सुरुवात करू या ! सकाळी चहा कॉफी दुध कॉम्प्लान , कोको अशा पेयांचा तुम्ही आस्वाद घेता. आता चहा करावयाचा म्हणले तर चहाचीpowder  साखर दुध, दुधाची powder हे पदार्थ लागतात. याशी संबंधीत शेअर्स पुढीलप्रमाणे

(१)   चहा powder : Macleod  RUSSEL, HARRISON MALYALAALAM , JAYASHREE TEA , TATA GLOBAL BEVERAGES , ASSAM COMPANY, BOMBAY BURMAH TRADING COMPAN, GODREJ , HINDUSTHAN UNILEVER

(२)   दुध : KWALITY LTD. UMANG DAIRY, VADILAL INDUSTRIES , AMUL

(३)   साखर :श्री रेणुका शुगर, बजाज हिंदुस्थान, बलरामपुर चीनी, बन्नारीअम्मान शुगर  त्रिवेणीसुगर , EID PARRY

(४)   कॉफी : TATA COFFEE, NESTLEY, GlaxoSmithKline consumer healthcare, Mondelez India foods ltd( CADBURY).

(५)   बिस्कीट : BRITANNIA, PARLE PRODUCTS LTD. ITC LTD ,GlaxoSmithKline consumer healthcare

(६)   Pizza : jubilant foods

(७)   तांदूळ : KRBL, LT FOODS, KOHINOOR फूड, RT EXPORTS , LAKSHMEE ENERGY AND FOODS

(८)   गव्हाचे पीठ: ITC

(९)   MINERAL WATER: MOUNT EVEREST, PARLEAGRO

(१०)PACKED FOODS : ADF FOODS, FLEX FOODS , HERITAGE FOODS , AMUL, VADILAL, ITC., HATSUN AGRO

(११) अंडी/ चिकन : VENKY’S, ADF FOODS, AVANTI FEEDS

(१२) SOFT DRINKS AND ICECREAMS: DABUR INDIA LTD , PARLE AGRO , HATSUN AGRO, AMUL, KWALITY INDIA LTD. VADILAL,

(१३) मसाले  : ADF FOODS , ITC, BOMBINO AGRO

या कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये फक्त ट्रेडिंग करा. खरेदी-विक्रीची वेळ बरोबर साधता आली तर चांगला नफा मिळू शकतो.

NESTLE, BRITTANIA, GlaxoSmithKline consumer healthcare, mondelez india foods ltd., ITC या कंपन्यांचे शेअर्स दीर्ध मुदतीच्या गुंतवणुकीसाठी योग्य आहेत. परंतु हे झाले माझे मत. शेवटी पैसा तुमचा, विचारही तुमचा, आणी फायदाही तुमचाच हे लक्षात घेवून काळजीपूर्वक गुंतवणूक करा.

जशी जेवण झाल्यानंतर तृप्तीची ढेकर आलीच पाहिजे आणि ‘अन्नपूर्णा सुखी भव’ हा आशीर्वाद मिळालाच पाहिजे शेअर मार्केटचं पण तसच काहीतरी आहे. पण शेअर मार्केटचा आस्वाद व खाद्यपदार्थांचा आस्वाद यामध्ये एक फरक आहे. तो म्हणजे देवाने आपल्याला दिलेले जिभेचे वरदान होय. जीभेमुळे चव समजते एकदा कां चव आवडली की आपण पुरेपूर त्या पदार्थाचा आस्वाद घेतो.शेअरमार्केटच्या बाबतीत मात्र तसे नाही. तुमची बुध्दी शेअर्सची निवड व खरेदी-विक्रीची वेळ योग्य असेल तरच शेअरमार्केट्ची चव पूर्णपणे चाखता येते, भरपूर फायदा मिळतो आणि मगच काय ती समाधानाची ढेकर येते.

पुढील भाग वाचण्यासाठी इथे क्लिक करा

Advertisements
This entry was posted in Uncategorized on by .

About bpphatak

मी भाग्यश्री फाटक. तशी मी तुमच्यापेक्षा वेगळी अशी कुणी नाही. किंबहुना तुमच्यातलीच एक आहे. आता तुमच्यातली म्हणजे कदाचित १९९० किवा २००० च्या काळातली मी नसेन. पण जर वाचकांमध्ये जर कोणी गृहिणी असतील ज्यांची लग्न १९७५-१९८५ मध्ये झाली असतील आणि ज्यांनी गृहिणी ची भूमिका मुलं मोठी होई पर्यंत चोख पणे बजावली असेल, तर तुमच्यात आणि माझ्यात फारसा फरक नसेल. २००२ पर्यंत मी फकत एक गृहिणी होते आणि आज २०१२ साली मी stock market मधली एक यशस्वी गुंतवणूकदार आहे. आज मागे वळून बघताना लक्षात येतंय कि मी आरपार बदलून गेलीये. आयुष्याला एक नवीन दिशा मिळालीये. यश, संपत्ती, प्रतिष्ठा, आदर , मानसम्मान सगळं काही मिळालंय. आधी लोकां कडून stock market बद्दल सल्ले घेणारी मी आज विश्वासानी लोकांना ‘investment advice ‘ देत आहे. या blog च्या माध्यमातून माझ्या आयुष्याचा २००२ ते २०१२ हा प्रेरणादायी काळ तुमच्या पुढे मांडावा असं मी ठरवलंय. उद्देश सोपा आहे, माझा गृहिणी ते stock market investor हा प्रवास कदाचीत तुम्हालाहि share market च्या वाटे वर मदत करू शकेल , आणि share market मधली मजा वाचून तुमची मार्केटबद्दलची भीती कमी होईल.

2 thoughts on “माझी वाहिनी – लेख ८ – आस्वाद मार्केटचा

  1. पिंगबॅक माझी वाहिनी – लेख ७ | Stock Market आणि मी

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

w

Connecting to %s