आठवड्याचे समालोचन -२९ जून ते ३ जुलै २०१५ – लांडगा आला रे लांडगा आला

आधीच्या आठवड्याचं समालोचन वाचण्यासाठी इथे क्लिक करा 

या आठवड्यांचा हा ब्लॉग लिहिताना मला खूप हसायला येत आहे. तुम्हाला पण सांगते, बघा तुम्हाला पण हसू येतं का ते
सध्या चालू असलेली ग्रीसची घटना वाटले तर समजावून घ्यावी नाहीतर सोडून द्यावी अशीच ……. मी जर गृहिणी म्हणून या घटनेकडे पाहिले असते तर म्हटले असते  “काय चालू आहे ग्रीस ग्रीस ! त्यानी काय माझ्या पोळ्या लाटायला कोणी येणार आहे कां ? माझी भांडी घासणे सुखकारक होणार आहे कां ? मग मला काय करायचं“

पण हल्ली मात्र मी अतिशय बारकाईने या घटनेकडे लक्ष ठेवते. ज्या शेअरवर या घटनेचा परिणाम होईल त्यापैकी कोणत्या कंपनीचे शेअर्स आपल्याजवळ आहेत त्याबाबतीत काय निर्णय घ्यावा इत्यादी इत्यादी. माझ्यामध्ये एव्हढा मोठा बदल घडवून आणण्याचे सारे श्रेय शेअरमार्केटलाच दिलं पाहिजे.

मागच्या ब्लोगमध्ये आपण ग्रीस या देशाच्या कर्जफेडीबाबत आणी त्याच्या संभाव्य परिणामांबद्दल उल्लेख केला होता. ह्या कर्जाच्या परतफेडीची शेवटची तारीख ३० जून २०१५ ही होती. २८ जुन रोजी झालेल्या ग्रीस आणी कर्जदार यांच्या बैठकीत व्यवहार्य असा पर्याय न निघाल्यामुळे २९ जून रोजी मार्केटच्या आकाशांत काळजीचे आणी अनिश्चिततेचे ढग जमू लागले. कोणत्या कंपन्यांची निर्यात युरोपांत आहे याची यादी तयार झाली. युरो या युरोपिअन चलनावर या घटनेचा परिणाम होईल असा अंदाज व्यक्त केला गेला.

ग्रीस या देशाची अर्थव्यवस्था पर्यटनउद्योगावर अवलंबून असल्यामुळे THOMAS COOK, COX AND KINGS या पर्यटन क्षेत्रातील कंपन्यांवर आणी, मदरसन सुमी, भारत फोर्ज , टाटा मोटर्स, टाटा स्टील, HAVELLS (इंडिया) आणी IT क्षेत्रातील कंपन्या यांचा व्यवहार युरोपमधील देशांमध्ये असल्याने या कंपनीच्या शेअर्सवर ग्रीसने परतफेड वेळेवर केली नाही तर बराच परिणाम होईल असा अंदाज वर्तवला गेल्यामुळे ह्या शेअर्सच्या किमती कमी झाल्याच. पण हळूहळू सर्वच मार्केट पडायला लागले. .

त्यातच ग्रीसच्या पंतप्रधानांनी जाहीर केले की आम्ही कर्जदारांच्याबरोबरच्या वाटाघाटी थांबवल्या आहेत. त्यांनी युरोझोनमध्ये राहावयाचे की नाही यावर ग्रीसमध्ये ५ जुलैला सार्वमत घेण्याचा निर्णय घेतला.त्याचबरोबर ग्रीस मधील बॅंका ६ जुलै पर्यंत बंद राहतील असे जाहीर केले. ग्रीसचे STOCK EXCHANGE ही एक आठवड्यासाठी बंद केले. ATM मधून दर दिवशी ६० युरोच काढता येतील असे जाहीर केले. कॅपिटल कंट्रोल डिक्री पास केली. तसेच ग्रीस सरकारच्या मंजुरीशिवाय देशाबाहेर पैसे पाठविता येणार नाहीत असे जाहीर केले.

या सर्व आंतरराष्ट्रीय घटनाक्रमाचा मार्केटवर ‘केळीचे सुकले बाग’ या कवितेत वर्णन केल्याप्रमाणे परिणाम झाला.
टेक महिंद्रा या कंपनीने ‘PROFIT’ वार्निंग दिली. म्हणजेच २०१५ -२०१६ या आर्थिक वर्षाच्या पहिल्या आणी दुसऱ्या तिमाहीत आमचे उत्पन्न आणी नफा अपेक्षेपेक्षा कमी होईल असे जाहीर केले. ‘PERSISTENT SYSTEMS’ या कंपनीनंतर ‘PROFIT’ वार्निंग देणारी ही दुसरी IT क्षेत्रातील कंपनी. त्यांनी व्हिसा चार्जेस आणी पगारवाढ तसेच करन्सीच्या दरातील VOLATILITY ही कांरणे दिली. त्यामुळे या शेअरच्या किमतीत जबरदस्त घट झाली. या दरम्यान दूरदर्शनच्या वाहिन्यांच्या माध्यमातून वरीलपैकी पुष्कळ कंपन्यांनी आमच्या उत्पन्नावर आणी फायद्यावर ग्रीसप्रश्नाचा फारसा परिणाम होणार नाही असे सांगितले.

‘DOT (DEPARTMENT OF TELECOMMUNICATION) PANEL’ ने शिफारस केली की प्रत्येक टेलिकॉमक्षेत्रातील कंपन्यांबरोबरच्या करारांत ‘’NET NEUTRALITY’ आश्वस्त करणारे कलम अनिवार्य केले. ‘CROMPTON \GREAVES’ ला फिलीपाईन्स या देशातून दोन CONTRACT मिळाली. AXIS बँकेने बेस रेटमध्ये कपात केली. मार्केट अडीच वाजेपर्यंत पडतच राहिले. अडीच वाजल्यानंतर मात्र मार्केट हळूहळू सुधारू लागले. कदाचित ग्रीस प्रश्नाचा जास्तीतजास्त संभाव्य परिणाम किती होईल याचा गुंतवणूकदारांना अंदाज आला असावा.

आताच्या ‘इमर्जिंग मार्केट’ पैकी इंडिया हे सर्वांत सुरक्षित असे इमर्जिंग मार्केट असल्यामुळे कदाचित उद्या मार्केट सुधारेल.
ग्रीसने IMF (INTERNATIONAL MONETARY FUND) कळवले की आम्ही कर्जाची परतफेड ३० जूनला करू शकत नाही. या दरम्यान फ्रान्सच्या अध्यक्षांनी USAच्या अध्यक्षाना ग्रीसच्या प्रश्नांत मध्यस्थी करण्याची विनंती केली. ग्रीस सरकारने जाहीर केले की पेन्शनरांसाठी बँकांच्या १००० शाखा उघड्या राहतील आणी या आठवड्यासाठी १२० युरो एवढे पेन्शन मिळेल. ग्रीस प्रश्नातील अनिश्चितता संपल्यावर मार्केट पुन्हा एकदा सुधारले.

‘मार्कसन फार्मा’ या कंपनीने ‘TIME CAP’ ही USA बेस्ड कंपनी खरेदी केली. ‘कन्साय नेरोलक’ या कंपनीची चेन्नाईमधील जमीन ‘ब्रिगेड एन्टरप्राईजेस’ या कंपनीने विकत घेतली. ‘ग्लेनमार्क फार्मा’ या कंपनीला त्यांच्या कोलेस्टेरॉलवरील गोळ्यांसाठी ‘USFDA’ ची मंजुरी मिळाली. ‘INDIGO’ ही प्रवासी विमानवहातूक क्षेत्रातील कंपनी ‘IPO’ आणीत आहे.
सुवेन लाईफसायन्सेस ला ३ उत्पादनांसाठी पेटंट मिळाले. दीप इंडस्ट्रीला ‘ONGC’ कडून २७८ कोटींचे ‘CONTRACT’ मिळाले. ‘ORBIT CORPORATION’ ही कंपनी LIC HOUSING’ या कंपनीला ९५ कोटी रुपये देणे लागते. यासाठी त्यांचा साकीनाक्याचा प्रोजेक्ट LIC हौसिंग विकणार आहे. . सरकार ‘भारतीय महिला बँकेचे स्टेट बँकेत विलीनीकरण करण्याचा विचार करत आहे. IDFC आणी IDFC बँकेच्या डीमर्जरला चेन्नई उच्च न्यायालयाने परवानगी दिली.

ग्रीसने ESM (‘EUROPEAN STABILITY MECHANISM’) कडे २ वर्षासाठी ‘BAILOUT’ मागितला. एकीकडे आम्हाला काही बदलांसकट BAILOUT PACKAGE मान्य आहे असे जाहीर करत ग्रीसच्या पंतप्रधानांनी जनतेला मात्र सार्वमतांत युरोझोनमध्ये रहाण्यासाठी ‘NO’ च्या बाजूने मतदान करायला सांगितले.

‘ MPHASIS BFL’ या कंपनीने त्यांचा BPO बिझिनेस Rs १७ कोटींना विकला. पण शेअरवर मात्र याचा फारसा परिणाम दिसणार नाही. क्रिसिलने श्रीराम ट्रान्सपोर्टचे क्रेडीट रेटींग UPGRADE केले. टाटा ग्रूपने आपला केमिकल्स आणी फरटीलायझर बिसिनेस विकायचे ठरविले आहे. सरकारने टेक्सटाईल्स निर्यात करण्यासाठी घेतलेल्या कर्जासाठी व्याजामध्ये ‘३% INTERVENTION’ची सूट FY २०१४ पासून जाहीर केली. यामुळे टेक्सटाईल उद्योगातील कंपन्यांच्या शेअर्सचे भाव वाढले.

PNGRB आणी IGL( INDRAPRASHTA GAS LIMITED) या मधील केसचा निकाल IGLच्या बाजूने लागला. PNGRBला GASच्या किमती नियंत्रित कण्याचा अधिकार नाही असे निकालांत म्हटले आहे.. ‘BASF’ या कंपनीला टेक्सटाईल बिसिनेस विकून Rs१४४ कोटी मिळाले. कल्पतरू पावरला Rs १०३५ कोटींची ऑर्डर मिळाली. कॅफे कॉफी डे , इंफिबीम आणी रत्नाकर बँकेचे IPO लवकरच येतील. कोटक महिंद्रा बँक आणी फेडरल बँकेच्या बोनस इशुची ९ जुलै ही रेकॉर्ड डेट आहे.
पंतप्रधानांच्या हस्ते आज प्रधानमंत्री कृषी सिंचाई योजनेचे उद्घाटन झाले. या योजनेसाठी Rs ५०००० कोटी पांच वर्षांत मंजूर होणार आहेत. सिंचाईमध्ये ‘WATER CONSERVATION अंड RECYCLING’ चा समावेश केला गेला आहे. या योजनेत आधीच्या सर्व योजना मर्ज केल्या गेल्या आहेत. या योजनेमुळे ‘ जैन इरिगेशन, सुदर्शन केमिकल्स, शक्ती पंप्स, मान इंडस्ट्रीज, फिनोलेक्स इंडस्ट्रीज, KSB पंप्स DREDGING CORPORATION, VA TECH, PATEL ENGG, आदी कंपन्याना फायदा होईल.त्यामुळे या सर्व कंपन्यांच्या शेअर्सच्या किमती वाढल्या. मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत ‘NATIONAL AGRICULTURE MARKET’ ला मंजुरी मिळाली. हे मार्केट ON-LINE असेल. हळूहळू देशातील ५८५ फार्म मार्केट्सचे यात विलीनीकरण केले जाईल.

‘IOC’ या सार्वजनिक क्षेत्रातील कंपनीमधील सरकारच्या शेअरहोल्डिंग पैकी १०% शेअरहोल्डिंग सरकार विकणार आहे.
आज ऑटो विक्रीचे आकडे आले. त्यांत अतुल ऑटो, मारुती, EICHER मोटर्स, महिंद्रा अंड महिंद्रा, तसेच अशोक LEYLAND यांच्या विक्रीचे आकडे वाढ दर्शविणारे होते. त्यामुळे या सर्व कंपनींच्या शेअर्सचे भाव वाढले

पंतप्रधानांनी ‘DIGITAL INDIA’ या योजनेचे उद्घाटन केले. या प्रसंगी बोलताना रिलायंस इंडस्ट्रीज, वेदांत ग्रूप, टाटा ग्रूप, कुमारमंगलम बिर्ला ग्रूप, विप्रो, भारती मित्तल ग्रूप, या सर्व मोठ्या कंपनी समूहांच्या प्रमुखांनी आम्ही भरभक्कम भांडवली गुंतवणूक या प्रकल्पांत करू असे आश्वासन दिले. या योजनेअंतर्गत दोन संशोधनसंस्था, तसेच ‘इलेक्ट्रॉनिक डेवलपमेंट फंड ‘ तसेच ‘भारत नेट’ नेक्स्ट जनरेशन नेटवर्क’ या साईट्स तसेच ‘NATIONAL SCHOLARSHIP PORTAL’, इ-हॉस्पिटल इत्यादी PRODUCTS लौंच केली जातील. याच बरोबर ‘NATIONAL POLICY FOR SKILL DEVELOPMENT AND ENTREPRENEURSHIP’ या योजनेचे उद्घाटन केले.

टाटा स्टील U. K च्या कामगार युनियन्सनी बहुमताने नवी पेन्शन योजना मंजूर केली. त्यामुळे हा वाद मिटला.
MTNL आणी BSNL यांचे मर्जर होण्याआधी MTNL डीलिस्ट होणे जरुरीचे आहे. ‘BIOCOM’ ही रशियन कंपनी ‘LUPIN’ णे विकत घेतली. या मुळे रशियन फार्मा मार्केटमध्ये ‘LUPIN’ला प्रवेश मिळू शकेल.

या आठवड्यांत खरोखरीच लांडगा आला रे आला अशीच अवस्था झाली. ग्रीसचे दिवाळे निघणार अशा बातम्या आल्या की मार्केट पडत असे. ग्रीसची अवस्था सुधारण्यासाठी प्रयत्न चालू आहेत अशी बातमी आली की मार्केट वाढत असे. पण कितीही काहीही झाले तरी ग्रीसमधल्या घटनाक्रमाची टांगती तलवार मार्केटवर लटकत राहणार आहे हे निश्चित. !

Advertisements
This entry was posted in Weekly market review and tagged , , , , , , on by .

About bpphatak

मी भाग्यश्री फाटक. तशी मी तुमच्यापेक्षा वेगळी अशी कुणी नाही. किंबहुना तुमच्यातलीच एक आहे. आता तुमच्यातली म्हणजे कदाचित १९९० किवा २००० च्या काळातली मी नसेन. पण जर वाचकांमध्ये जर कोणी गृहिणी असतील ज्यांची लग्न १९७५-१९८५ मध्ये झाली असतील आणि ज्यांनी गृहिणी ची भूमिका मुलं मोठी होई पर्यंत चोख पणे बजावली असेल, तर तुमच्यात आणि माझ्यात फारसा फरक नसेल. २००२ पर्यंत मी फकत एक गृहिणी होते आणि आज २०१२ साली मी stock market मधली एक यशस्वी गुंतवणूकदार आहे. आज मागे वळून बघताना लक्षात येतंय कि मी आरपार बदलून गेलीये. आयुष्याला एक नवीन दिशा मिळालीये. यश, संपत्ती, प्रतिष्ठा, आदर , मानसम्मान सगळं काही मिळालंय. आधी लोकां कडून stock market बद्दल सल्ले घेणारी मी आज विश्वासानी लोकांना ‘investment advice ‘ देत आहे. या blog च्या माध्यमातून माझ्या आयुष्याचा २००२ ते २०१२ हा प्रेरणादायी काळ तुमच्या पुढे मांडावा असं मी ठरवलंय. उद्देश सोपा आहे, माझा गृहिणी ते stock market investor हा प्रवास कदाचीत तुम्हालाहि share market च्या वाटे वर मदत करू शकेल , आणि share market मधली मजा वाचून तुमची मार्केटबद्दलची भीती कमी होईल.

4 thoughts on “आठवड्याचे समालोचन -२९ जून ते ३ जुलै २०१५ – लांडगा आला रे लांडगा आला

    1. surendraphatak

      ​मी प्रत्येक ब्लोगमध्ये तुम्हाला सांगितले आहे की तुम्ही कोणता शेअर घ्यावा, ठेवावा किंवा विकावा याबद्दल मी सल्ला देणार नाही. परंतु शेअर्सचा अभ्यास कसा करावा व शेअर्सची निवड कशी करावी हे सांगेन. त्यानुसार GAMAN INFRA लाभांश देते कां, कंपनी प्रगतीपथावर आहे कां ? कंपनीवर कर्ज किती आहे ? गेल्या तीन वर्षातील कंपनीची आर्थिक स्थिती कशी काय आहे या सर्व गोष्टींचा विचार करून तुम्ही निर्णय घ्या.​

  1. पिंगबॅक आठवड्याचे समालोचन – ६ जुलै २०१५ ते १० जुलै २०१५ – संगीत खुर्ची शेअर्सची | Stock Market आणि मी

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

w

Connecting to %s