आठवड्याचे समालोचन – ६ जुलै २०१५ ते १० जुलै २०१५ – संगीत खुर्ची शेअर्सची

आधीच्या आठवड्याचं समालोचन वाचण्यासाठी इथे क्लिक करा 

या आठवड्यांत ग्रीसचे अधिक महिन्याचे आख्यान सुरूच राहिले. ग्रीसचे आख्यान आहे तरी काय ? हे समजायला फारच सोपे आहे.कर्जबाजारी झाल्यानंतर सावकार जसा फायदा उठवतात त्यातलाच हा प्रकार.! पण जेव्हा एखादी व्यक्ती कर्जबाजारी होते त्याचा परिणाम त्या व्यक्तीपुरता किंवा त्या कुटुंबावर होतो. पण एखादा देश जेव्हां कर्जबाजारी झाला की साऱ्या जगालाच ह्या घटनेचे प्रत्यक्ष किंवा अप्रत्यक्ष परिणाम भोगावे लागतात. ग्रीसमध्ये ‘OLYMPICS’ झाले तेव्हां त्यांना बरेच कर्ज घ्यावे लागले ते कर्ज ते फेडू शकले नाहीत ठरलेल्या तारखेला कर्जाची परतफेड करू शकले नाहीत म्हणून ही वेळ येवून ठेपली. पूर्वीचे कर्ज फेडण्यासाठी नवीन कर्ज घेतले गेले. त्यामुळे आर्थिक परिस्थिती सुधारली नाही. त्यामुळे आंतरराष्ट्रीय नाणे निधीने, युरोपिअन सेन्ट्रल बंक्केने आणी युरोपिअन कॉमन युनियनने आणखी मदत/कर्ज देण्यासाठी अनेक निर्बंध घालण्यास सुरुवात केली. त्यासाठी ग्रीस सरकारने रविवार ५ जुलै २०१५ रोजी सार्वमत घेतले. या सार्वमताच्या कौलानुसार योग्य तो निर्णय घेता येईल असे मत होते. या सार्वमताचा कौल ‘NO’ च्या बाजूने आला. ६१.३८ लोकांनी ‘NO’ बाजूने कौल दिला. याचा अर्थ काय झाला तर आंतरराष्ट्रीय नाणे निधी आणी इतर कर्जदारांनी घातलेले निर्बंध ग्रीसमधल्या लोकांना मान्य नाहीत. ग्रीसच्या लोकांनी बंधने झुगारून द्यायची असे ठरविले. ग्रीसची खरी परीक्षा २१ जुलैला आहे. त्यादिवशी त्यांना युरो ३.६० बिलीयनच्या कर्जाच्या हप्त्याची परतफेड करायची आहे. आता आपल्याला ‘ जे जे होईल ते ते पहावे’ हीच भूमिका घ्यावी लागेल.काही लोकांच्या मते ग्रीसच्या घटनेचा भारताला फायदा होईल. क्रुडऑइलचे दर कमी होतील. जर US$ मजबूत झाला तर फेड रेट वाढविण्याची योजना पुढे ढकलेल.

ग्रीसच्या घटनेमुळे ‘COMMODITY MARKET’ कोसळले. तुम्ही म्हणाल आता या मार्केटच्या नसत्या चौकशा कशाला? प्रत्येक ‘COMMODITY’ म्हणजे कोणाचा तरी कच्चा माल किंवा कोणाचा तरी पक्का माल असतो. स्टीलचे किंवा इतर धातूंचे भाव कोसळले तर ज्या कंपन्यांचा हा पक्का माल आहे त्यांचा तोटा होतो. उदा.: टाटा स्टील, JSW स्टील, भूषण स्टील या कंपन्यांचे शेअर पडले.

चहा उत्पादन करणाऱ्या कंपन्यांचे शेअर्स आज वाढले.उदा : MCLEOD RUSSEL’ जयश्री टी, टाटा ग्लोबल बिवरेजीस, HARRISSON मलायलम, GOODRICKE, DHUNSERI टी BOMBAY BURMAH. केनयातील दुष्काळामुळे आणी युगांडामधील अवकाळी पाऊसामुळे या देशांत चहाचे उत्पादन कमी झाले.यामुळे चहाच्या किमतीत वाढ अपेक्षित आहे. पण एक गोष्ट लक्षांत ठेवा ‘अधिक महिना’ कसा चार वर्षातून एकदा येतो तसेच चहाचे उत्पादन करणाऱ्या कंपन्यांचे शेअर्स कधीतरी बऱ्याच कालावधीनंतर चमकतात. तुमचे हे शेअर्स अडकले असतील तर विकून रिकामे व्हावे पण पुन्हा या भानगडीत पडू नये हेच योग्य असे माझे वैयक्तीक मत आहे.

इराण ‘अणू करार’ होण्याची वाट पहात आहे तो करार झाला नाही तर क्रुडऑइलची निर्यात दुप्पट करू असे इराणने सांगितले. OPECचे सभासद देश क्रुडऑइलचे उत्पादन आणी निर्यात कमी करणार नाहीत त्यामुळे क्रूडची किमत झपाट्याने कोसळेल. त्यामुळे पेंट कंपन्या उदा : एशिअन पेंट्स, शालीमार पेंट्स, नेरोलाक पेंट्स, बर्जर पेंट्स, एक्झो नोबल हे शेअर्स वाढले. त्याचप्रमाणे ओईलमार्केटिंग कंपन्यांचे शेअर्सही वाढले.उदा : BPCL, HPCL, IOC. क्रूड स्वस्त झाले की विमानांचे इंधन स्वस्त होतेच त्यामुळे ‘जेट एअरवेज’, ‘स्पाईसजेट’ या विमान कंपन्यांचे शेअर्स वाढले. टायर्सचे उत्पादन करणाऱ्या कंपन्यांचे शेअरही वाढले उदा: सिएट, JK, टायर्स, अपोलो टायर्स, MRF या कंपन्यांचे शेअर्स वाढले. काही केमिकल्स उत्पादन करणाऱ्या कंपन्यांच्या शेअर्सचे भाव वाढले, CASTROL, गल्फ ओईल, इत्यादी. प्लास्टिक व प्लास्टिकच्या वस्तू बनवणाऱ्या कंपन्यांचे शेअर्सही वाढले. उदा: सिंटेक्स इंडस्ट्रीज, सुप्रीम इंडस्ट्रीज, नीलकमल प्लास्टिक. भारताची अर्थव्यवस्था ही जशी शेतीवर अवलंबून आहे तशीच क्रूड ओईलवर अवलंबून आहे. आपल्या देशाला क्रुडऑइलची मोठ्या प्रमाणावर आयात करावी लागते. क्रुडऑइल जेवढे स्वस्त होईल तेवढी आपली अंदाजपत्रकातील तूट कमी होते. आणी अर्थव्यवस्था सुधारते.

आज L& T फायनान्सचा शेअर चमकला. सध्या दोन P.E. कंपन्यांनी या कंपनीत स्टेक घेतला आहे. आता ‘वारबर्ग पिनकस’ ही P. E. कंपनी L&T फायनान्स कंपनीमध्ये २५% स्टेक Rs. ८३ या भावाने घेणार आहे अशी बातमी होती. त्यामुळे L&T फायनान्सच्या शेअर्सचा भाव वाढला. ‘LUPIN’ ला त्यांच्या इंदोर, औरंगाबाद, आणी नागपूर युनिटसाठी निर्यात करण्याची परवानगी USFDA कडून मिळाली.

ग्रीससंकटाचा परिणाम भारतीय पर्यटनउद्योगावर फारसा झाला नाही.त्यामुळे महिंद्रा हॉलिडेज, COX AND किंग्स, THOMAS कूक. ह्या कंपन्यांच्या शेअर्सची किमत वाढली. ग्रीसनंतर चीनच्या शेअर्समार्केटमध्ये खळबळ माजली. चीनमधील शेअरमार्केट्स प्रमाणाबाहेर पडली. त्यामुळे चीनच्या मार्केटमध्ये ट्रेडिंग सस्पेंड केले गेले. मार्जिन call वाढविले.चीनच्या PEOPLES बँकेने (चीनची आपल्या रिझर्व बँकेसारखी सेन्ट्रल बँक ) लिक्विडीटीच्या कारणास्तव बंधने वाढवली. ‘IPO’ वरही काही काळापर्यंत बंधने आणली.चीनच्या मार्केट पाठोपाठ COMMODITY मार्केटही कोसळले. विशेषतः तांबे, निकेल ,अल्युमिनीयम, जस्त, स्टील आदी धातूंचे भाव मे २०१०च्या निम्नतम स्तराला पोहोचले.चीनशी संबंधीत जेव्हडे शेअर्स होते ते सर्व पडले. टाटा मोटर्सच्या उत्पन्नात ‘JLR’ चा वाटा ८०% आहे. ‘JLR’ च्या विक्रीचा २०% ते २५% भाग चीनमधून येतो .चीनमधील गोंधळामुळे टाटा मोटर्सची विक्री कमी होईल असा अंदाज आहे. चीन आणी ग्रीसच्या समस्येकडे जेवढ्या गंभीरतेने बघायला हवे होते तेव्हडे बघितले गेले नाही. चीनचे मार्केट फुग्यासारखे फुगले होते. त्यामानाने त्यांची अर्थव्यवस्था तेव्हढी मजबूत नाही. त्यामुळे चीनी मार्केट ढासळले. आपण म्हणतो जग जवळ आले आहे. त्याचे फायदे आहेतच, पण तोटेसुद्धा आहेत. जगांत कुठेही काहीही झाले की त्याचा परिणाम भारतीय शेअरमार्केटवर होणारच हे उघड आहे.

‘ROSNEFT’ ही रशियन कंपनी ‘एस्सार ओईल’ मध्ये हिस्सा विकत घेईल. ‘EROS NOW’ मध्ये ‘FULLERTON’ ही USA बेस्ड कंपनी १०% हिस्सा US$ ८० मिलियनला विकत घेणार आहे. ‘SHARON BIOMEDICINE’ या कंपनीला युजर फी नं भरल्यामुळे ‘’USFDA’ कडून वार्निंग नोटीस मिळाली. भूषण स्टील या कंपनीचे Rs ३०००० कोटीं कर्जाच्या ‘RESTRUCTURING’ ला आज कर्ज देणाऱ्या बँकांनी मान्यता दिली. MRPL ह्या कंपनीचे ‘ONGC’ त मर्जर होणार आहे अशी बातमी आहे. तांबे जस्त आणी शिसे हा ‘BATTERY’ बनवणाऱ्या कंपन्यांसाठी कच्चा माल आहे., त्यामुळे त्यांची किमत घसरल्यामुळे अमर राजा BATTERY, EXIDE या कंपन्यांचा फायदा होईल. अदानी पोर्ट “L&T’ कडून एक पोर्ट विकत घेणार आहे.

गुरुवारी ‘मनपसंद बिव्हरेजीस’ या कंपनीचे लिस्टिंग झाले. ‘IPO’ प्राईस Rs ३२० होती पण शेअरचे लिस्टिंग Rs, ३०० ला झाले. हा शेअर गुंतवणूकदारांना मनपसंद वाटला नाही. कंपन्याचे पहिल्या तिमाहीचे निकाल यायला सुरुवात झाली. त्यांत CMC 8K MILES, या I. T. क्षेत्रातील कंपन्यांचे निकाल चांगले आले. ‘बजाज कॉर्प’ या ‘FMCG’ क्षेत्रातील कंपनीचा निकालही चांगला आला.

पंतप्रधानांचा कझाकिस्तान, उझबेकिस्तान, किरघीझस्तान, ताजिकिस्तान, तुर्कमेनिस्तान आणी रशिया . या सहा देशांचा दौरा सुरु आहे. या दौऱ्यात कझाकिस्तानबरोबर युरेनियमचा पुरवठा करण्यासाठी करार झाला. ‘BRICS’ बँकेचे उद्घाटन झाले. ही बँक सभासद असलेल्या देशांना स्वतःच्या पायावर उभे राहण्यास मदत करेल असा आशावाद व्यक्त करण्यांत आला.

गुरुवारी मार्केट संपल्यावर ‘TCS’ या I. T. क्षेत्रातील दिग्गज कंपनीचा पहिल्या तिमाहीचा निकाल आला. पर्सिस्टंट सिस्टम्स, आणी टेक महिंद्रा या कंपन्यांनी PROFIT वार्निंग दिल्यामुळे TCS च्या निकालांवर सर्वांचे लक्ष होते. TCSचा निकाल ‘GOOD AND STEADY’ असे वर्णन करता येईल असा होता. त्यामुळे गुंतवणूकदारांच्या चेहेऱ्यावरील नैराश्य कमी झाले. आता उत्सुकता आहे ते ‘INFOSYS आणी WIPRO कंपन्यांचे निकाल कसे येतात याची..

‘FLECAINIDE ACETATE’ या जनरिक औषधासाठी ऑरोबिन्दो फार्मा या कंपनीला ‘USFDA’ ची मंजुरी मिळाली. ‘विप्रो’ या कंपनीने ‘DESIGNIT’ ही डेन्मार्कमधील कंपनी विकत घेतली. MPHASISने आपल्या इंडिअन डोमेस्टिक बिझिनेसचा काही भाग कारवी डाटा management या कंपनीला ट्रान्स्फर केला. डायमंड पावर या कंपनीला १.५ कोटींची ऑर्डर मिळाली. ‘भेल’ने तुतीकोरीन थर्मल पावरमध्ये दुसरे युनिट कार्यान्वित केले.सन टी व्ही .या कम्पनीवर १३ जुलै २०१५ पर्यंत कोणतीही कारवाई करू नये असे आदेश सुप्रीम कोर्टाने एन्फोर्समेन्ट डायरेक्टोरेटला दिले.

गारेपाल्मा IV/२ आणी IV/३ या दोन्ही कोलब्लॉक्सचे कस्टोडीयन म्हणून कोल इंडियाची नेमणूक केली.या दोन्ही कोल ब्लॉक्समधून निघणाऱ्या कोळशाची इ -लिलाव पद्धतीने विक्री होईल आणी त्यांत कोल इंडियाला सामील होता येईल. गृह फायनान्स या कंपनीचा पहिल्या तिमाहीचा निकाल चांगला आला.

या आठवड्यांत ग्रीस आणी चीन या देशांत आर्थिक क्षेत्रांत मोठ्या घटना घडल्या. या घटनांचे परिणाम साऱ्या जगावर झाले. त्यामुळे या घटनांपासून शेअर्समार्केट तरी अलग कसे राहू शकेल.? त्याचबरोबर या आठवड्यांत मिडकॅप आणी स्मालकॅप शेअर्सनी राज्य केले असे म्हणावे लागेल. आज एका सेक्टरमधल्या शेअर्समध्ये तर उद्या दुसऱ्या सेक्टरमधील शेअर्समध्ये ट्रेडिंग होत होते. लार्जकॅप शेअर्समध्ये फारशी हालचाल नव्हती. कोणते शेअर्स आज संगीत खुर्चीत सहभागी होणार कोणत्या खुर्चीत आपण बसायचे आणी कोणत्या खुर्चीतून उठायचे म्हणजे कोणते शेअर्स १-२ दिवसांसाठी २% ते ५% फायद्यासाठी घ्यावे आणी आपल्याजवळचे कोणते शेअर्स विकावे हे ठरवणेच आपल्या हातांत ! जसे शिटी वाजली की ज्यांना खुर्ची मिळत नाही ते बाद होतात त्याप्रमाणे जे लोक खरेदी आणी विक्री पटापट करीत नाहीत ते बाद होतात म्हणजे त्यांचे शेअर्स घेतलेल्या भावाला (जो बहुतेक त्या शेअरचा महाग भाव असतो) अडकतात. असेच काहीसे संगीत खुर्चीसारखे या आठवड्याचे शेअर मार्केट होते.

या वेळी मी आपल्याला रिझल्ट कॅलेंडर देण्यापेक्षा आपण BSEची साईट उघडून तेथे दिलेल्या BSE रिझल्ट्स कॅलेंडर या साईटवर जा. तेथे तिमाही रिझल्ट्सच्या तारखा पाहून तुम्ही SHORT टर्म ट्रेडिंग करुन बघू शकता.

Advertisements
This entry was posted in Weekly market review and tagged , , , , , , on by .

About bpphatak

मी भाग्यश्री फाटक. तशी मी तुमच्यापेक्षा वेगळी अशी कुणी नाही. किंबहुना तुमच्यातलीच एक आहे. आता तुमच्यातली म्हणजे कदाचित १९९० किवा २००० च्या काळातली मी नसेन. पण जर वाचकांमध्ये जर कोणी गृहिणी असतील ज्यांची लग्न १९७५-१९८५ मध्ये झाली असतील आणि ज्यांनी गृहिणी ची भूमिका मुलं मोठी होई पर्यंत चोख पणे बजावली असेल, तर तुमच्यात आणि माझ्यात फारसा फरक नसेल. २००२ पर्यंत मी फकत एक गृहिणी होते आणि आज २०१२ साली मी stock market मधली एक यशस्वी गुंतवणूकदार आहे. आज मागे वळून बघताना लक्षात येतंय कि मी आरपार बदलून गेलीये. आयुष्याला एक नवीन दिशा मिळालीये. यश, संपत्ती, प्रतिष्ठा, आदर , मानसम्मान सगळं काही मिळालंय. आधी लोकां कडून stock market बद्दल सल्ले घेणारी मी आज विश्वासानी लोकांना ‘investment advice ‘ देत आहे. या blog च्या माध्यमातून माझ्या आयुष्याचा २००२ ते २०१२ हा प्रेरणादायी काळ तुमच्या पुढे मांडावा असं मी ठरवलंय. उद्देश सोपा आहे, माझा गृहिणी ते stock market investor हा प्रवास कदाचीत तुम्हालाहि share market च्या वाटे वर मदत करू शकेल , आणि share market मधली मजा वाचून तुमची मार्केटबद्दलची भीती कमी होईल.

One thought on “आठवड्याचे समालोचन – ६ जुलै २०१५ ते १० जुलै २०१५ – संगीत खुर्ची शेअर्सची

  1. पिंगबॅक आठवड्याचे समालोचन – १३ जुलै ते १७ जुलै २०१५ – शेअरमार्केटचा रुबाब राजाचा | Stock Market आणि मी

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

w

Connecting to %s