आठवड्याचे समालोचन – २० जुलै ते २४ जुलै २०१५ – मंद झुळुक GST ची

आधीच्या आठवड्याचं समालोचन वाचण्यासाठी इथे क्लिक करा 

कमी पाऊस, ग्रीसचे संकट या बातम्या मार्केटने पचवल्या आणी बाजूला सारल्या. आणी सर्वांनीच रिझल्ट्स आणी पावसाळी अधिवेशन लक्षांत घेवून आगेकूच करायला सुरुवात केली. अपेक्षेप्रमाणे रिझल्ट्स आले तर प्रॉफीट बुकिंग, अपेक्षेपेक्षा कमी आले तर त्या शेअर्सचा नाद सोडून द्यायचा आणी ज्या कंपन्या भविष्यकाळात प्रगती होण्याची खात्री देतील ते शेअर्स खरेदी करायचे असे वातावरण दिसले कारण निफ्टी सध्या ८६००च्या जवळपास आहे.

GST (GOODS AND SERVICES TAX) साठी सरकारने सर्व प्रकारची तयारी केली आहे त्यामुळे यावेळी हे बिल पास होईल अशी सर्वांना शक्यता वाटत आहे. हे बिल पास झाले तर मार्केट उसळी घेईल म्हणून प्रत्येकजण सावधगिरीने पावले उचलत आहे. हे बिल पास झाले नाही तर मार्केट पडण्याची शक्यता नाकारता येत नाही. त्यामुळे खरेदीची पोझिशन घ्यावी की शेअर्स विकून टाकून गुंतवणूक कमी करावी याचा अंदाज येत नाही. आता हे GST प्रकरण आहे तरी काय ? तर GST हा जगभर प्रचलीत असलेला एक अप्रत्यक्ष कराचा प्रकार आहे. ठीकठिकाणी वेगवेगळ्या प्रकारचा कर देण्यापेक्षा एकदाच कर आकारणी करावी त्यामुळे कर प्रणालीमध्ये सुसूत्रता येईल, करचुकवेगीरीला आळा बसेल आणी सरकारच्या उत्पन्नात वाढ होईल. भारतांत तयार होणारा माल आणी सेवा आंतरराष्ट्रीय बाजारांतील स्पर्धेत टिकाव धरू शकतील आणी करआकारणीमध्ये पारदर्शकता येईल. करदात्यांची संख्या वाढेल. त्यामुळे एकंदरीतच प्रत्यक्ष किंवा अप्रत्यक्षरीत्या सर्वांचा फायदा होईल असे सध्या तरी सर्वांना वाटते आहे.

सोने ५ वर्षातील कमीतकमी भावाला पोहोचले. सोने US$ ११०० च्या खाली गेले. म्हणजेच आपल्याकडे सोने १० ग्रामला Rs २५००० च्या खाली आणी चांदी किलोला Rs ३४००० च्या खाली गेली. चीनमध्ये ५ टन सोने विकले गेले.
याचा परिणाम तीन प्रकारे झाला –

(१) सोने तारण ठेवून कर्ज देणाऱ्या कंपन्यांवर होतो. सोन्याची किमत कमी झाल्यामुळे कर्जावरील मार्जिन कमी होते त्यामुळे एक तर कर्जाची आवश्यक परतफेड करुन घ्यावी लागते किंवा तारण वाढवावे लागते..
(२)जवाहीर आणी दागदागिने बनवणाऱ्या कंपन्यांना फायदा होतो. उदा:TBZ. गणेश जुवेलरी, गीतांजली जेम्स, P. C. जुवेलर्स. इत्यादी.
(३) सोन्याचा वापर घड्याळे इत्यादी रोजच्या वस्तूंमध्ये करणाऱ्या कंपन्या.उदा : टायटन.

दक्षिण आफ्रिकेमध्ये लेबर आणी पॉवर प्रॉब्लेम आहे त्यामुळे सोन्याच्या उत्पादनावर परिणाम होऊन ते घटेल. सोन्याकडे सिक्युरिटी किंवा सुरक्षित गुंतवणूक म्हणून पाहिले जात होते त्याचे प्रमाण कमी झाले. देशांच्या TREASURY मध्ये सोने ठेवले जात होते त्याचेही प्रमाण आता कमी झाले. सोन्याची किमत कमी होते तेव्हां लोक दागिने खरेदी करतात. पण गुंतवणूक या दृष्टीने सोन्याची मागणी कमी होते, कारण लोकांना वाटते की भाव कमी होत आहे तर थांबू या. सोन्याचा भाव कमी झाल्यामुळे रिटर्न ओंन इनव्हेस्टमेंट कमी होते .ज्या लोकांनी निवृत्तीनंतर मिळालेला पैसा सोन्यांत घातला त्यांना पश्चाताप करण्याची वेळ आली. गोल्ड ETF सोने विकत आहेत. सोन्याची किमत कमी झाल्यामुळे आपल्या देशाच्या रीझर्व्समध्ये घट येईल.

फेडने USA मध्ये व्याजाचे दर यावर्षी वाढवणार असे जाहीर केल्यामुळे US$ मजबूत होण्याची शक्यता आहे. डीशमन फार्माचे ऑडीटर बरोबर मतभेद झाल्यामुळे त्यानी जुने ऑडीटर काढून नवीन औडीटर नेमले. त्यामुळे अकौंट फायनलाईझ करण्यासाठी आणी लाभांश ठरवण्यासाठी बोलावलेली बोर्ड ऑफ डायरेक्टर्सची मीटिंग पुढे ढकलली. ऑरोबिन्दो फार्माचे शेअर्स आज एक्सबोनस झाले. Rs. १४०० च्या वर भाव होता तो अर्धा म्हणजे Rs. 730च्या आसपास झाला. कोणत्याही FMCG (FAST MOVING CONSUMER GOODS) शेअर्ससाठी प्राफिट मार्जिन आणी VOLUME(विक्री) बघावेत. इतर उत्पन्न पहावे.

फेडरल बँक आणी कर्नाटक बँकेचे तिमाही निकाल खराब आल्यामुळे हे दोन्ही शेअर्स पडले. या दोन्ही बँकाच्या N.P.A . ( NON PERFORMING ASSETS) मध्ये वाढ झाली. ‘ACC’ चा रिझल्ट निराशाजनक आला. ULTRATECH या सिमेंट कंपनीचा रिझल्ट गेल्या तिमाहीपेक्षा कमी पण अपेक्षेपेक्षा चांगला आला.

पंतप्रधानांनी ‘NATIONAL CAREER PORTAL’ चे उद्घाटन केले. या पोर्टलवर ज्यांना नोकरी हवी आहे आणी जे नोकरी देऊ शकतात अशा दोघांनीही नावे नोंदवायची आहेत. शालीमार पेंट्स या कंपनीचे रिझल्ट्स खराब आले.IOC (INDIAN OIL CORPORATION) चेन्नई पेट्रोलियम मध्ये Rs १०००कोटी गुंतवणूक करणार आहे. LIC हौसिंग कॉर्पोरेशन बॉंडमधून Rs ३०० कोटी उभारणार आहे. सास्केन कम्युनिकेशनचे रिझल्ट्स चांगले आले.

‘सन फार्मा’ या कंपनीने प्रॉफीट वार्निंग दिली. FY२०१६ मध्ये प्रॉफीटमध्ये घट होण्याचा संभाव आहे असे जाहीर केले. याचे कारण त्यांना जो RANBAXYचे अधिग्रहण ते इंटिग्रेशन यासाठी जो खर्च आला त्याचा परिणाम प्रॉफीट वर नकारात्मक होईल असा इशारा कंपनीने दिला. यामुळे हा शेअर आज १५% खाली आला. GAMMON इंफ्राने इंदिरा कंटेनर मध्ये ऑटो क्षेत्राला उपयुक्त असलेली RORO (ROLL IN ROLL OUT) सेवा सुरु केली. ‘मनपसंद बिवरेजीस या कंपनीचा ‘जस्ट डायल’ या कंपनीएवजी BSE( BOMBAY STOCK EXCHANGE) च्या ‘IPO’ निर्देशांकात समावेश करण्यांत आला. भारती एअरटेलने ४ आफ्रिकन सबसिडीअरी ‘ORANGE’ या कंपनीला विकल्या.

इन्फोसिसचे तिमाही रिझल्ट्स चांगले आले. एकूण उत्पन्न, नफा आणी US$ मधील उत्पन्न यांत चांगली वाढ झाली.कंपनीने २०१६ वर्षासाठी ‘GUIDANCE’ ही चांगला दिला. त्यामुळे कंपनीचा शेअर ११% वाढला.
HDFC बँकेचे तिमाही रिझल्ट्स नेहेमीप्रमाणे चांगले आले पण ग्रॉस आणी नेट N.P.A. मध्ये वाढ झाल्यामुळे थोडे गालबोट लागल्यासारखे झाले. HULचे तिमाही रिझल्ट्स चांगले आले. परंतु त्यानी रुरल डिमांड वर जास्त भर दिल्यामुळे शेअर पडला.पोरान्तु त्यांची विक्री कमी झाली.

विप्रोचा रिझल्ट अपेक्षेप्रमाणेच चांगला आला नाही. बजाज ऑटोचा नफा वाढला पण विक्री कमी झाली म्हणून निकाल फारसा चांगला म्हणता येणार नाही. ‘लुपिन’चे तिमाही रिझल्ट निराशाजनक तर होतेच पण त्यानी घेतलेली ‘ गावीस फार्मा’ ही कंपनी त्यानी महाग भावांत खरेदी केली असे तज्ञांचे मत आहे. CAIRNS ENERGY PLC ने तसेच LIC आणी GIC यांनी CAIRN (I) आणी वेदांत यांच्या मर्जरविरुद्ध मत नोंदवले. त्यामुळे CAIRN(I) च्या शेअर्सचा भाव वाढला. GAIL या कंपनीचा रिझल्ट निराशाजनक आला. स्टील उद्योगाची ‘DUMPING’ च्या संकटापासून सुटका होईल अशी चिन्हे दिसत नाहीत.J. P. असोसिएटचे रेटिंग ‘POOR’ असे केल्यामुळे IDBI आणी ICICI या बँकेच्या शेअर्सवर होत आहे. टेक महिंद्राने ONTARIO ENERGY PROJECT साठी पार्टनरची घोषणा केली. सरकार ‘BPCL’ मधील ३ % स्टेक विकण्याच्या विचारांत आहे.
बँक ऑफ बरोडा मधील परदेशी होल्डिंगची कॅप उठवली. USFDAने WOCKHARDT च्या नालगढ युनिटची तपासणी पूर्ण केली. कंपनीला फॉर्म नंबर ४८३ देण्यांत आला नाही. INDIAN INSTITUTE ऑफ PUBLIC ADMINISTRATION न्यू दिलीने त्यांच्या कॅम्पस डेवलपमेन्टसाठी Rs.४३५ कोटींचे कॉन्त्राच्त NBCC ला दिले. GSFC या कंपनीचे शेअर्स NSE मधून डीलीस्ट होणार आहे.IDFCला IDFC बँकेसाठी लायसन्स मिळाले.

मार्केट बंद होता होता TVS मोटर्स, CROMPTON यांचे रिझल्ट्स आले ते निराशाजनक होते. AXIS बँकेचा रिझल्ट ठीक म्हणता येईल. MM फायनांसचें रिझल्ट्स चांगले आले. सर्वांची मदार रिलायंस इंडस्ट्रीजवर आहे. पण हा रिझल्ट मात्र मार्केट संपल्यावर येईल त्यामुळे त्याचा परिणाम सोमवारी जाणवेल.. बघू या काय होते ते

Advertisements
This entry was posted in Weekly market review and tagged , , , , , , on by .

About bpphatak

मी भाग्यश्री फाटक. तशी मी तुमच्यापेक्षा वेगळी अशी कुणी नाही. किंबहुना तुमच्यातलीच एक आहे. आता तुमच्यातली म्हणजे कदाचित १९९० किवा २००० च्या काळातली मी नसेन. पण जर वाचकांमध्ये जर कोणी गृहिणी असतील ज्यांची लग्न १९७५-१९८५ मध्ये झाली असतील आणि ज्यांनी गृहिणी ची भूमिका मुलं मोठी होई पर्यंत चोख पणे बजावली असेल, तर तुमच्यात आणि माझ्यात फारसा फरक नसेल. २००२ पर्यंत मी फकत एक गृहिणी होते आणि आज २०१२ साली मी stock market मधली एक यशस्वी गुंतवणूकदार आहे. आज मागे वळून बघताना लक्षात येतंय कि मी आरपार बदलून गेलीये. आयुष्याला एक नवीन दिशा मिळालीये. यश, संपत्ती, प्रतिष्ठा, आदर , मानसम्मान सगळं काही मिळालंय. आधी लोकां कडून stock market बद्दल सल्ले घेणारी मी आज विश्वासानी लोकांना ‘investment advice ‘ देत आहे. या blog च्या माध्यमातून माझ्या आयुष्याचा २००२ ते २०१२ हा प्रेरणादायी काळ तुमच्या पुढे मांडावा असं मी ठरवलंय. उद्देश सोपा आहे, माझा गृहिणी ते stock market investor हा प्रवास कदाचीत तुम्हालाहि share market च्या वाटे वर मदत करू शकेल , आणि share market मधली मजा वाचून तुमची मार्केटबद्दलची भीती कमी होईल.

One thought on “आठवड्याचे समालोचन – २० जुलै ते २४ जुलै २०१५ – मंद झुळुक GST ची

  1. पिंगबॅक आठवड्याचे समालोचन – २७ जुलै ते ३१ जुलै २०१५ – रुको हम भी कुछ कम नही | Stock Market आणि मी

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

w

Connecting to %s