आठवड्याचे समालोचन – ३१ ऑगस्ट ते ४ सप्टेंबर – ICU मध्ये शेअर मार्केट

आधीच्या आठवड्याचं समालोचन वाचण्यासाठी इथे क्लिक करा 

Stock market crash information in marathi

शेअरमार्केट्ची तब्येत फारच बिघडली. बर्याच डॉक्टरना दाखवले. सर्वांच्या मते I C U मध्ये दाखल करावे लागले.अधूनमधून तब्येत सुधारते आहे. पण पुन्हा तब्येत बिघडते आहे. मंगळवारी पुन्हा मार्केट पडले. विश्लेषकांनी वर्तविल्याप्रमाणे मार्केट पडणे आता थांबायला पाहिजे. शुक्रवारी BSE सेन्सेक्स ५५८ पाईंट पडून २५२०१ आणी NSE निफ्टी १६५ पाईंट पडून ७६५५ वर बंद झाला

मंगळवारी मार्केट पुन्हा पडायचं कारण म्हणजे आंतरराष्ट्रीय घडामोडी. त्याच बरोबर क्रूडचे भाव वाढले. रुपया आणी US$ चा विनिमय दर US$1 =Rs ६६ झाला. GST आणी LAND बिलावर अजूनही राजकीय झकाझकी चालू आहेत. रिझर्व बँकेने सार्वजनिक तसेच खाजगी क्षेत्रातील बँकेचा बेस रेट कसा ठरवावा याचा फार्म्युला बनविण्याची तयारी सुरु केली. भारताची आर्थिक प्रगती २०१५-२०१६ या वर्षाच्या १ ल्या तिमाहीत ७% एवढी (गेल्या तिमाहीत ७.५%) झाली. ही प्रगती पुन्हा वेगवान होण्यासाठी व्याजदरांमध्ये कपात आणी इतर आर्थिक सुधारणांची गरज आहे. INFRASTRUCTURE सेक्टरची प्रगती फक्त १.१% झाली. सरकारने गेल्या चार महिन्यांत भांडवली अंदाजपत्रकातील तरतुदीच्या ३६% भांडवली खर्च केला. पाउस ११% कमी होईल असा अंदाज वर्तविला गेल्यामुळे त्याचा विपरीत परिणाम ग्रामीण मागणीवर सणासुदीच्या काळांत होईल अशी भीती व्यक्त केली जात आहे. याबरोबरच सरकारच्या काही सुधारणा उदा:- जमीन अधिग्रहण बिल आणी GST बिल. विरोधी पक्षांच्या असहकारामुळे शक्य झाल्या नाहीत. निर्यात आणी शेतीमालाचे उत्पादन कमी झाले

सरकारने MAT (MINIMUM ALTERNATE TAX) च्या बाबतीत शह कमिशनचा रिपोर्ट स्वीकारला आहे. FII (FOREIGN INSTITUTIONAL INVESTORS), तसेच FPI (FOREIGN PORTFOLIO INVESTORS) यांना 1 एप्रिल २०१५ च्या आधीच्या काळासाठी MAT लागणार नाही असे जाहीर केले.
सरकारने सर्व हायड्रोकार्बन क्षेत्रासाठी मार्जीनल फिल्ड्स पॉलिसी जाहीर केली. या पॉलिसीअंतर्गत ६९ लहान आणी मार्जीनल ओईल फिल्ड्स्ची लिलावाद्वारे विक्री होईल असे जाहीर केले. तसेच या फिल्डमध्ये मिळणाऱ्या सर्व प्रकारच्या हायड्रोकार्बन प्रोडक्शनसाठी एकच लायसेन्स जारी केले जाईल असे जाहीर केले. हा लिलाव रेवेन्यु शेअरिंग बेसिसवर होईल. GASप्राईस फॉर्म्युलाप्रमाणे ठरवलेली किंमत आधारभूत किंमत असेल. या लिलावाद्वारे सरकारच्या म्हणण्याप्रमाणे Rs ७०००० कोटींचे VALUE – UNLOCKING होईल. ओईल EXTRACTION हा भांडवलाडीष्ठीत उद्योग आहे. पण यांमध्ये मार्जीन चांगले आहे.

सार्वजनिक क्षेत्रातील सरकारी बँकाच्या NPA मधील वाढ चिंताजनक आहे. आपल्य BALANCE SHEETमधील NPA कमी करण्यासाठी सरकारी बँकांनी Rs ३०००० कोटीचे NPA विक्रीस काढले आहेत. यांत सेंट्रल बंकेचा नंबर पहिला आहे. हे NPA विकून सरकारी बॅंक्स आपल्या BALANCE SHEETSची साफसफाई करून सरकारने दिलेली लक्ष्ये पार करण्याच्या विचारांत आहेत

हायकोर्टाने TCS आणी CMC यांच्या मर्जरला मंजुरी दिली. अम्टेक ऑटो ग्रूपचे शेअर्स त्यांच्या कर्जबाजारीपणामुळे खूपच पडले. DLF आणी GIC यांनी दिल्लीच्या दोन प्रोजेक्टसाठी JOINT वेंचर केले. DLF आपल्यावरील कर्ज कमी करण्याच्या प्रयत्नांत आहे हे गुंतवणूकदारांना पसंत पडल्यामुळे शेअरची किंमत वाढली.

RISK MANAGEMENT करण्यासाठी CLEARING हाउसने १५ % मार्जिन पेमेंट अपफ्रंट मिळावे अशी सेबी कडे मागणी केली आहे. सगळ्या आर्थिक वेबसाईटवर १३ सप्टेंबरला होणाऱ्या सूर्य ग्रहणाची उलटसुलट चर्चा चालू आहे. हे सूर्यग्रहण आर्थिक दृष्टीने चांगले संकेत देत नाही. इतिहास पाहिल्यास दर सात वर्षांनी मार्केट कोसळते. 2001 २००८ साली मार्केट कोसळले होते. त्यामुळे पुम्हा सात वर्षांनी मार्केट जबरदस्त कोसळेल काय अशी भीती व्यक्त केली जात आहे. सूर्यग्रहांयाच्या आसपास भरपूर पाउस पडेल असाही अंदाज वर्तवला गेल्यामुळे दुष्काळाचे संकट दूर होईल.

HENKEL AG ही जर्मन ग्राहकवस्तूउत्पादनक्षेत्रातील कंपनी JYOTHY LAB या भारतीय कंपनीत २६% हिस्सा मार्च २०१६ पूर्वी घेण्याच्या विचारांत आहे. जेव्हां JYOTHY LAB ने २०११ मध्ये तोट्यांत चालणारी हेंकेल इंडिया विकत घेतली होती तेव्हा ही BUYBACK ची ऑफर HENKELAG या कंपनीला केली होती. जर HENKELAG हे शेअर्स घ्यावयाचे ठरवले तर ते त्यांना Rs ५०० ते Rs ६०० या भावांत दिले जातील. हे शेअर HENKELAG मार्च २०१६ पर्यंत खरेदी करू शकते. हेंकेल(इंडिया) ही तोट्यांत चालणारी कंपनी विकत घेतल्यावर एका वर्षात JYOTHY LABने फायद्यांत आणली.

सिप्लाने हैदराबादच्या हेटेरो ड्रग्स या कंपनीचा USमधील दोन WHOLLYOWNED सबसिडीअरीस (INVAGEN आणी CAMBAR) US$ ५५० मिलियन्सला विकत घेतल्या. या खरेदीमुळे सिप्लाचा अमेरिकन जनरिक ड्रग्स मार्केटमध्ये प्रवेश होईल. ONGCने US$१.२५ बिलियन ला रोझनेफ्तच्या रशियामधील वान्कोर फिल्डमधील १५% स्टेक विकत घेतला या मुळे ONGC च्या ओईल उत्पादनांत 3MTPA वाढ होईल. या मार्केटच्या पडण्याचा प्रायमरी मार्केटमधील IPOवरही परिणाम झाला. प्रभात डेरी या कंपनीला त्यांच्या IPO चा प्राईसband कमी करून IPO संपण्याची मुदत वाढवावी लागली

सगळ्यांच्या मते आता मार्केटची घसरण थांबली पाहिजे. पण मी एक सांगू कां तब्येत बिघडायला वेळ लागत नाही पण सुधारायला वेळ लागतो. अधोगती झपाट्याने होते पण प्रगती होण्यास वेळ लागतो. या आठवड्यांत मार्केटमध्ये बातम्यांचा खुराक होता पण गुंतवणूकदार एवढे घाबरले आहेत की त्यांनी मार्केटची वाटच सोडून दिली. जिथे कुठे फायदा दिसेल ते शेअर विकून कॅशमध्ये बसणे सुरक्षित असे त्यांना वाटले. ब्रोकरच्या ऑफिसमध्येसुद्धा शुकशुकाट होता.
आपण सगळे इथेच चुकतो. तब्येत बिघडणे किंवा सुधारणे हे नैसर्गिक आहे. ती अन्न हवा पाणी भोवतालची परिस्थिती आणी मानसिकता यावर अवलंबून असते. तसेच शेअरमार्केटचेही आहे माणसाला I C U मध्ये ठेवल्यावर घाबरून चालत नाही उलट जास्त दक्षता घ्यावी लागते जास्त निरीक्षण करावे लागते. अशावेळी तुम्ही कसे निर्णय घेता आणी किती वेगाने घेता त्यावर तुमचे यश अवलंबून असते.

  • कोणते शेअर पडतायत
  • डिलिवरीबेस्ड विक्री आहे कां ट्रेडर्स विकत आहेत याकडे लक्ष द्यावे. ही माहिती दूरदर्शन वरील वाहिन्यांत दाखवली जाते.
  • शेअर्सचे भाव पडण्याचे कारण काय ?
  • मार्केटच्या सेक्टरवाईज आणी कंपनीवाईज रचनेत काही फरक झाला आहे कां ? आपल्या पोर्टफोलीओमध्ये
  • मार्केटच्या रचनेमधील बदलाप्रमाणे बदल करायची गरज आहे कां हे बघावे.
  • पडत्या मार्केटमध्ये stop loss ठेवूनच ट्रेड करावा.
  • विशिष्ट शेअरची किंमत पडत्या मार्केटमध्ये वाढत असेल तर त्याचे short-covering हे एक कारण असू शकते अशा वेळी खरेदी न करता तुमच्याजवळ असणारे शेअर्स विकून फायदा घरी आणावा.

मार्केटकडे बघण्याची नजर बदलली पाहिजे. जसे माणसाला औषधपाणी दिले, आहारांत बदल केला, पथ्य पाळले विश्रांती घेतली की तब्येत सुधारते त्याचप्रमाणे सभोवतालची परिस्थिती बदलली की आपले शेअर मार्केट सुद्धा I C U माद्जून जनरल वार्डमध्ये येईल. घाबरण्याचे कारण नाही. मार्केट खूप वाढल्यानंतर जेव्हां अव्वाच्या सव्वा फायदा होत असतो तेव्हां आपणाला आनंद होतो त्यावेळेला फसवणूक होते आहे असे वाटत नाही ? मग मार्केट पडल्यानंतरच आपण फसलो असे कां वाटावे. शेअरचा भाव वाढल्यानंतर शेअर्सची विक्री होणारच. विक्री वाढली की मागणीपुरवठा तत्वाप्रमाणे मार्केट पडणारच. मार्केट खूप पडल्यानंतर शेअर्स खूप स्वस्त झालेत म्हणून गुंतवणूकदार मार्केटमध्ये परत येतील व मार्केट वधारेल हे निसर्गाचे चक्र आहे. तुम्ही धीर धरा घाबरू नका एवढेच मी सांगू शकते. धीर धरी रे धीरापोटी फळे असती रसाळ गोमटी.

This entry was posted in Weekly market review and tagged , , , , , , on by .

About bpphatak

मी भाग्यश्री फाटक. तशी मी तुमच्यापेक्षा वेगळी अशी कुणी नाही. किंबहुना तुमच्यातलीच एक आहे. आता तुमच्यातली म्हणजे कदाचित १९९० किवा २००० च्या काळातली मी नसेन. पण जर वाचकांमध्ये जर कोणी गृहिणी असतील ज्यांची लग्न १९७५-१९८५ मध्ये झाली असतील आणि ज्यांनी गृहिणी ची भूमिका मुलं मोठी होई पर्यंत चोख पणे बजावली असेल, तर तुमच्यात आणि माझ्यात फारसा फरक नसेल. २००२ पर्यंत मी फकत एक गृहिणी होते आणि आज २०१२ साली मी stock market मधली एक यशस्वी गुंतवणूकदार आहे. आज मागे वळून बघताना लक्षात येतंय कि मी आरपार बदलून गेलीये. आयुष्याला एक नवीन दिशा मिळालीये. यश, संपत्ती, प्रतिष्ठा, आदर , मानसम्मान सगळं काही मिळालंय. आधी लोकां कडून stock market बद्दल सल्ले घेणारी मी आज विश्वासानी लोकांना ‘investment advice ‘ देत आहे. या blog च्या माध्यमातून माझ्या आयुष्याचा २००२ ते २०१२ हा प्रेरणादायी काळ तुमच्या पुढे मांडावा असं मी ठरवलंय. उद्देश सोपा आहे, माझा गृहिणी ते stock market investor हा प्रवास कदाचीत तुम्हालाहि share market च्या वाटे वर मदत करू शकेल , आणि share market मधली मजा वाचून तुमची मार्केटबद्दलची भीती कमी होईल.

One thought on “आठवड्याचे समालोचन – ३१ ऑगस्ट ते ४ सप्टेंबर – ICU मध्ये शेअर मार्केट

  1. पिंगबॅक आठवड्याचे समालोचन – ७ सप्टेंबर ते ११ सप्टेंबर २०१५ – जनरल वार्डमध्ये शेअर मार्केट | Stock Market आणि म

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

w

Connecting to %s