आठवड्याचे समालोचन – 14 सप्टेंबर ते 18 सप्टेंबर २०१५ – गणरायाची स्वारी, शेअरमार्केटच्या द्वारी

आधीच्या आठवड्याचं समालोचन वाचण्यासाठी इथे क्लिक करा 

DSCN9420

रविवारी होते खग्रास सूर्यग्रहण. सूर्यग्रहणाचे परिणाम काय काय होऊ शकतील हे सतत बोलले जात आहेच. या  नैसर्गिक ग्रहणापेक्षा FOMCच्या मीटिंगचे ग्रहण लागले आहे. FED रेट वाढवेल कां आणी फेडने रेट वाढवले तर  कोणकोणत्या परिणामांना सामोरे जावे लागेल याची चर्चा चालू आहे. १६ सप्टेंबर आणी १७ सप्टेंबर २०१५ असे दोन दिवस ही मीटिंग चालू होती. साऱ्या जगाचे लक्ष या घटनेकडे लागले होतं. हे जगावरचे संकट विघ्नहर्ता हरण करतो ते पाहू. फेड रेट वाढवते कां हा तर मुख्य प्रश्न आहेच पण जागतिक अर्थकारणाविषयी ते काय टिपणी करतात याकडेही सगळ्यांचे लक्ष आहे. परंतु US अर्थव्यवस्थेच्या प्रगतीतील अनिश्चितता आणी महागाईचे २% लक्ष्य न गाठल्यामुळे फेडने व्याजाचे दर वाढवले नाहीत.

S & P (STANDARD AND POOR) या रेटिंग एजन्सीने जपानचे रेटिंग AA – वरून  A+ असे कमी केले. आउटलूक मात्र नेगेटिव वरून स्टेबल केला. बँक ऑफ जपानने जाहीर केले की ते सिस्टीममध्ये ८० लाख कोटी येन टाकत राहतील.

या आठवड्यांत महत्वाचा डेटा प्रसिद्ध झाला. IIP चे आकडे ३.८% वरून ४.२ % झाले. ऑगस्ट WPI (WHOLSALE PRICE INDEX) चे आकडे आले हे -४.०५ वरून -४.९५ झाले म्हणजे सुधारणा झाली. ऑगस्ट CPI (CONSUMER PRICE INDEX) चे आकडे आले. ते ३.६९ वरून ३.६६ झाले. यातही सुधारणा दिसली. प्रत्यक्षांत आपल्यासारख्या बायकांना बाजारांत गेल्यावर महागाईला तोंड देणे भाग पडते. पण महागाईच्या आकडेवारींत सुधारणा कशी ? ह्या कोड्याचे उत्तर मिळत नाही.

सरकारने स्टीलच्या काही प्रकारांवर २०० दिवसांसाठी २०% सेफगार्ड ड्युटी बसवली. त्यामुळे स्टील उद्योगाला सरंक्षण मिळेल असे वाटत आहे. काहीही म्हणा पण या एकप्रकारच्या कुबड्याच आहेत.

सरकारने श्यामाप्रसाद रुरलअर्बन मिशनला मंत्रिमंडळाच्या बैठ्कींत मंजुरी दिली. या योजनेअंतर्गत राज्य सरकारच्या संमतीने ३०० खेड्यांचा एक क्लस्टर तयार करून त्या खेड्यांना सडक बिजली पाणी स्कील डेव्हलपमेंट हेल्थकेअर, सार्वजनिक आरोग्य अशा सुविधा पुरवल्या जातील. यासाठी सरकारने Rs ५१८२ कोटींची तरतूद केली आहे.मनरेगा योजनेअंतर्गत कामाचे दिवस १०० वरून १५० केले. सरकारने येणाऱ्या दुष्काळाला तोंड देण्यासाठी बीयाण्यासाठी सबसिडी, गुरांना चारा उपलब्ध व्हावा यासाठी रकमेची तरतुद केली.

ज्या भारतीय INFRASTRUCTURE कंपन्या आंतरराष्ट्रीय क्षेत्रांत व्यवहार करीत आहेत त्याना EXIM बँक सवलतीच्या दरांत कर्ज पुरवठा करेल असे सरकारने जाहीर केले. यामुळे या कंपन्या आंतरराष्ट्रीय स्पर्धेला चांगल्या प्रकारे तोंड देऊ शकतील असे वाटते. रिझर्व बँकेने १० कंपन्याना छोट्या बँकांचे लायसेन्स दिले.या कंपन्यांनी १८ महिन्यांच्या आंत स्माल बँक सुरु करायची आहे. यांत बहुतांशकरून मायक्रोफायनांस कंपन्या आहेत. या बँक्स अल्पउत्पन्न गटांना, लहान उद्योगांना, शेतकऱ्यांना आणी unorganised सेक्टर्सला मुलभूत बँकिंग सोयी पुरवतील. आता या कंपन्या फक्त कर्जपुरवठा करीत आहेत. पण आता बँक लायसेन्सही मिळाल्यावर इतर बँकिंग सेवा चालू करू शकतील. या बॅंका त्यांच्या ग्राहकांना परदेशी विनिमय तसेच म्युचुअल फंड इन्शुरन्सही पुरवू शकतात. या बँकांनी त्यांच्या कर्जापैकी ५०% कर्ज प्रत्येकी Rs २५००००० च्यापेक्षा कमी रकमेसाठी दिलेले असले पाहिजे. या बँकांनी त्यांची ७५% कर्ज प्रायारीटी सेक्टरला दिली पाहिजेत. AU फ़ायनान्सिअल, जनलक्ष्मी फायनांसीअल, कॅपिटल लोकल एरिआ बँक, उत्कर्ष मायक्रोफायनांस,उज्जीवन फायनांसीअल सर्विसेस, या यापैकी काही कंपन्या. ही घोषणा करून सरकारने फ़ायनान्सिअल इन्क्लुजनमध्ये एक महत्वाचे पाउल टाकले आहे. तसेच RBI च्या गरजेप्रमाणे बँकेचा प्रकार या कार्यक्रमातील हे एक पुढचे पाउल आहे.हे जरी खरे असले तरी शेअर मार्केट मधील तज्ञांना ज्या कंपन्यांना ही लायसेन्स मिळतील असे वाटले होते त्यांच्यापैकी एकाही कंपनीला सध्यातरी हे लायसेन्स दिलेले नाही.

काही गोष्टी आपल्याला मार्केटच्या निरीक्षणावरून कळू शकतात. SKS मायक्रो हा शेअर ठराविक रेंज  मध्ये फिरत होता.छोट्या बँकांना लायसेन्स मिळण्याच्या शर्यतीत हा शेअर असूनही ह्या शेअरची किंमत ठराविक रेंजमध्ये कां राहते याचे कोडे उलगडत नव्हते. या कंपनीला लायसेन्स मिळणार नाही याची काही जणांना खबर असावी. दोन दिवसापूर्वी जेव्हा लायसेन्स मिळालेल्या कंपन्यांची नावे जाहीर झाली त्यांत SKS मायक्रोफायनान्स आणी S.E. INVESTMENT या कंपन्यांचे नाव आढळले नाही. त्यामुळे हा शेअर Rs ८० पडला.

आता क्रूडला शेल gas हा पर्याय उपलब्ध झाला आहे. शेल gas ची किमत US$ ६० एवढी आहे. याचाच अर्थ क्रूडच्या भाववाढीला आता एक प्रकारची मर्यादा येईल. क्रूड जास्तीतजास्त US$ ६० होईल. पूर्वीसारखे US$१०० च्या पुढे जाण्याची शक्यता कमी होईल. J K टायरने केसोराम इंडस्ट्रीजचे हरिद्वारचे उत्पादन युनिट Rs २१६५कोटींना खरेदी केले. M & M फायनान्स हेल्थ, लाईफ आणी ASSET इन्शुरन्सच्या व्यवसायांत उतरण्याच्या विचारांत आहे. IFCIने NSE ( NATIONAL STOCK EXCHANGE) मधला १.५ % स्टेक Rs २६३ कोटींना विकला. Rs ३९०० प्रत्येक शेअरला किमत मिळाली. टाटा स्टीलला त्यांच्या जमशेदपूर युनिटचा विस्तार करण्यासाठी पर्यावरण खात्याची मंजुरी मिळाली. VENKY’S ने २:१ (तुमच्याकडे असलेल्या २ शेअर्सला एक बोनस शेअर )  असा बोनस जाहीर केला. मारुतीचे शेअर विकत घेण्यासाठी FII ना मनाई होती. कारण त्यांची ४०%ची FII लिमिट संपली होती.म्हणून मारुतीचे नाव MSCI मधून काढले होते. आता मार्केट ढासळत असताना FIIनी मारुतीचे शेअर्स विकल्यामुळे FII होल्डिंग कमी झाले. त्यामुळे आता SEBIने पुन्हा परवानगी दिली.आता मारुती पुन्हा MSCI मध्ये सामील होईल. AMTEK ऑटोचे B + रेटिंग कमी करून CCC+ रेटिंग केले. AMTEK  ऑटो ग्रुपचे कर्ज खूप आहे तसेच त्यांचे काही कॉर्पोरेट गव्हर्नन्सचे इशुही आहेत. कंपनीने एका दूरदर्शनच्या वाहिनीला दिलेल्या INTERVIEWमध्ये ते आपली आर्थिक परिस्थिती सुधारण्यासाठी काय उपाय योजणार आहेत त्यांची माहिती गेल्या पोस्टमध्ये दिली होती. HULने त्यांच्या पुण्यातील ६१०८ SQ फीट जागेसाठी बोली मागवली आहे. L & T ला बांगलादेशमधून ४०० MW प्लांट उभारण्यासाठी १७०० कोटींची ऑर्डर मिळाली आहे.

वेदांत आणी केर्न एनर्जी यांच्या विलीनीकरणाला BSE आणी NSE या दोन्ही STOCK EXCHANGE नी ना हरकत प्रमाणपत्र दिले. बाल्को आणी वेदांत यांनी आपली युनिट बंद करायला सुरुवात केली. त्यामुळे ३००० कामगारांवर बेकारीची कुऱ्हाड कोसळेल. हा कमोडीटी मार्केटमध्ये सतत खाली येणाऱ्या धातूंच्या किंमतीचा परिणाम आहे.टाटा स्टीलमध्ये टाटा मेटालिक (डी आय) या कंपनीच्या विलीनीकरणाला हायकोर्टाने मंजुरी दिली. टाटा स्टीलने टाटा मोटर्सचे ३.८५ कोटी शेअर्स विकले.जुबिलीयंट लाईफ च्या Zolmitriptan या औषधाला UNDA मंजुरी मिळाली.

MAJESCOचे NYSE( न्यूयॉर्क STOCK EXCHANGE) वर लिस्टिंग झाले. सदभाव इंफ्राचे BSE वर Rs १११वर लिस्टिंग झाले. गुजराथ gasचे विलीनीकरणानंतर रीलीस्टिंग झाले. SEBIने इंडिगो या प्रवासी विमान वाहतूक करणाऱ्या कंपनीच्या IPO ला परवानगी दिली.गोएअर ही प्रवासी विमान वाहतूक कंपनी IPO आणण्याच्या विचारांत आहे. फारेस्ट्रीमध्ये जॉब क्रिएशनसाठी पब्लिकप्रायवेट पार्टनरशिपला परवानगी दिली आहे. ITC हे काम करीत आहेच.

१७ सप्टेंबरला गणेशचतुर्थीही होती, गणपती बाप्पा खरेच गुंतवणूकदारांच्या मदतीला धावून आले आणि मार्केट हॉस्पिटल मधून release झालं . फेडने दर वाढवले नाहीत. त्यामुळे शुक्रवारी मार्केटने चांगलीच उसळी घेतली. २९ सप्टेंबरला होणाऱ्या रिझर्व बँकेच्या पॉलिसीमध्ये दर कमी होण्याची शक्यता आहे. गणरायाने पावसालाही आग्रहाचे आमंत्रण दिले त्यामुळे गौरीच्या स्वागतासाठी पावसाने हजेरी लावली.  दुष्काळाचे सावट थोडेसे कमी व्हायला मदत झाली. त्यामुळे आपण म्हणू या गणपती बाप्पा मोरया !

Advertisements
This entry was posted in Weekly market review and tagged , , , , , , on by .

About bpphatak

मी भाग्यश्री फाटक. तशी मी तुमच्यापेक्षा वेगळी अशी कुणी नाही. किंबहुना तुमच्यातलीच एक आहे. आता तुमच्यातली म्हणजे कदाचित १९९० किवा २००० च्या काळातली मी नसेन. पण जर वाचकांमध्ये जर कोणी गृहिणी असतील ज्यांची लग्न १९७५-१९८५ मध्ये झाली असतील आणि ज्यांनी गृहिणी ची भूमिका मुलं मोठी होई पर्यंत चोख पणे बजावली असेल, तर तुमच्यात आणि माझ्यात फारसा फरक नसेल. २००२ पर्यंत मी फकत एक गृहिणी होते आणि आज २०१२ साली मी stock market मधली एक यशस्वी गुंतवणूकदार आहे. आज मागे वळून बघताना लक्षात येतंय कि मी आरपार बदलून गेलीये. आयुष्याला एक नवीन दिशा मिळालीये. यश, संपत्ती, प्रतिष्ठा, आदर , मानसम्मान सगळं काही मिळालंय. आधी लोकां कडून stock market बद्दल सल्ले घेणारी मी आज विश्वासानी लोकांना ‘investment advice ‘ देत आहे. या blog च्या माध्यमातून माझ्या आयुष्याचा २००२ ते २०१२ हा प्रेरणादायी काळ तुमच्या पुढे मांडावा असं मी ठरवलंय. उद्देश सोपा आहे, माझा गृहिणी ते stock market investor हा प्रवास कदाचीत तुम्हालाहि share market च्या वाटे वर मदत करू शकेल , आणि share market मधली मजा वाचून तुमची मार्केटबद्दलची भीती कमी होईल.

3 thoughts on “आठवड्याचे समालोचन – 14 सप्टेंबर ते 18 सप्टेंबर २०१५ – गणरायाची स्वारी, शेअरमार्केटच्या द्वारी

  1. पिंगबॅक आठवड्याचे समालोचन – २१ सप्टेंबर ते २४ सप्टेंबर २०१५ – बाजारात तुरी आणि भट भटणीला मारी | Stock Market आण

  2. पिंगबॅक आठवड्याचे समालोचन – २१ सप्टेंबर ते २४ सप्टेंबर २०१५ – बाजारात तुरी आणि भट भटणीला मारी | Stock Market आण

  3. पिंगबॅक आठवड्याचे समालोचन – २१ सप्टेंबर ते २४ सप्टेंबर २०१५ – बाजारात तुरी आणि भट भटणीला मारी | Stock Market आण

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

w

Connecting to %s