आठवड्याचे समालोचन – २१ सप्टेंबर ते २४ सप्टेंबर २०१५ – बाजारात तुरी आणि भट भटणीला मारी

आधीच्या आठवड्याचं समालोचन वाचण्यासाठी इथे क्लिक करा 

या आठवड्याच्या बाजाराचा खेळ भावभावनांचा होता. याचा परिणाम शेअर्सच्या किंमतीवर जाणवत होता. चीनच्या आर्थिक स्थिती विषयीची अनामिक भीती आणी त्याचे भारतीय शेअरमार्केटवर होणारे परिणाम यामुळे शेअरमार्केटमध्ये खूप मोठ्या प्रमाणावर अस्थिरता होती. पण ही अस्थिरता ‘इंडिया VIX’ हा अस्थिरतेचा इंडेक्स दाखवत नव्हता. कधी कधी आकडेवारी फसवी असते हे पटले. जसे प्रत्यक्षांत घर चालवताना खर्च भागवता भागवता गृहिणींच्या नाकीनऊ येतात पण महागाईचे आकडे मात्र वेगळेच चित्र दर्शवीत असतात तसंच काहीसं. आता मार्केटमध्ये होणारे करेक्शन ‘टाईमवाइज’ करेक्शन आहे. ‘प्राईसवाइज’ करेक्शन नव्हे. त्यामुळे ते त्याचा पूर्ण वेळ घेणार. किरकोळ गुंतवणूकदार हे करेक्शन संपण्याची वाट पहात काठावर उभे आहेत.

तसे या आठवड्यात मार्केटला रेट कटचे मधाचे बोट होते. अहो पण या रेट कटलाच मी बाजारातल्या तुरी म्हणते. रेट कट ०.२५% बेसं पाईंट होणार की ०.५०% बेस पाईंट होणार यावरून विश्लेषकांमध्ये मतभिन्नता दिसली. जरी रिझर्व बँकेने रेट कट केला तरी त्या रेट कटला अनुसरून बॅंका कर्जावर आकारले जाणारे व्याजाचे दर कमी करणार कां ? त्यातच शुक्रवार शनिवार रविवार अशी मोठी सुट्टी आणी मंगळवार २९ सप्टेंबर रोजी होणारी रिझर्व बँकेची आकाशवाणी.या गोंधळात सर्वजण . जर मंगळवारी मार्केट पडलं तर नुकसान होणार ही भीती आणी मंगळवारी मार्केट वाढल तर जास्तीचा फायदा पदरांत पडणार नाही ही हाव अशा भीती आणी हाव याच्या जंजाळात मार्केट अडकले आहे आणी त्यामुळे market तेजी मंदीचे हेलकावे घेत आहे. माझे काम मागोवा घेण्याचे.! ०.२५ बेस पाईंट रेट कटसाठी मार्केट्ची तयारी झालेली आहे.०.५० बेस पाईंट रेट कट झाला तर ती गोड बातमी असेल.

मार्केटमध्ये भीती आणी हाव यामुळे बऱ्याच गोष्टी घडतात. मार्केटमध्येच कशाला आपल्या रोजच्या आयुष्यांतसुद्धा भीती आणी हाव परिणाम करतात. भीतीमुळे आरोग्यावर परिणाम होतो. हाव धरल्यामुळे भाव व गुणवत्ता यांचा मेल न घालताच खरेदी होते. कधीही शेअरमार्केटला आपल्या रोजच्या व्यवहाराप्रमाणे समजावून घ्यावे.

NTPC ( NATIONAL THERMAL POWER CORPORATION) ही उर्जा उत्पादन आणी उर्जा विक्री क्षेत्रांत असणारी आणी भारत सरकारने २०१० पासून महारत्न म्हणून गौरविलेली सार्वजनिक क्षेत्रातील सरकारी कंपनी २३ सप्टेंबर पासून ३० सप्टेंबर पर्यंत TAX FREE BONDS चा इशू आणीत आहे. हा इशू Rs ७०० कोटींचा असून यापैकी ४०% इशू म्हणजेच Rs २८० कोटींचे bonds किरकोळ गुंतवणूकदारांसाठी राखीव आहेत. या bondsची दर्शनी किमत Rs १००० असून तुम्ही कमीतकमी ५ bondसाठी किंवा त्यानंतर १ च्या पटींत अर्ज करू शकता. तुम्ही किरकोळ गुंतवणूकदार म्हणून Rs १०,००,००० पर्यंत अर्ज करू शकता. त्यापेक्षा जास्त रकमेसाठी अर्ज केल्यास किरकोळ गुंतवणूकदारांसाठी असलेला व्य्जाचा दर तुम्हाला मिळणार नाही.

या bonds वरचे व्याज दरवर्षी दिले जाईल. व्याज आयकरमुक्त असल्यामुळे TDS कापला जाणार नाही. या bondsवरील व्याजाचे दर किरकोळ गुंतवणूकदारासाठी खालीलप्रमाणे आहेत ह्या bondsची BSE आणी NSE वर लिस्टिंग झाल्यावर नियमित खरेदीविक्री करता येईल. मुदत करमुक्त व्याजाचा दर वार्षिक यील्ड रेट –

 • १० वर्षे ७,३६ % १०,६५ % ( ३०.९% आयकर भरणाऱ्यासाठी)
 • ९.२७ % ( २०.६% आयकर भरणाऱ्यासाठी)
 • ८.२१ % ( १०% आयकर भरणाऱ्यासाठी)
 • १५ वर्षे ७.५३ % १०.९० % ( ३०.९% आयकर भारानार्यासाठी)
 • ९.४८ % ( २०.६% आयकर भरणाऱ्यासाठी)
 • ८.३९% ( १०% आयकर भरणाऱ्यासाठी)
 • २० वर्षे ७.६२% ११.०३% ( ३०.९% आयकर भरणाऱ्यासाठी)
 • ९.६०% (२०.६% आयकर भरणाऱ्यासाठी)
 • ८.४९% (१०% आयकर भरणाऱ्यासाठी)

हे रेट Rs १० लाख गुंतवणूक करणाऱ्या किरकोळ गुंतवणूकदरांसाठी आहेत. किरकोळ गुंतवणूकदारांनी Rs१० लाखांपेक्षा जास्त गुंतवणूक केल्यास त्यांना इतर गुंतवणूकदारांना लागू असणारा ०.२५ ने कमी व्याजाचा दर दिला जाईल. वरील विवरणावरून असे दिसते की TAX- FREE BOND हे ३०% आणी २०% आयकर भरणाऱ्या किरकोळ गुंतवणूकदाराना जास्त फायदेशीर आहेत. NTPC ने जाहीर केले की पहिल्या दिवशीच काही तासांत हा इशू ओवरसबस्क्राइब झाल्यामुळे २४ सप्टेंबर रोजी हा इशू क्लोज केला.

२३ सप्टेंबर २०१५ ही कोलगेट पामोलिव आणी डीवी labs या कंपनींच्या १:१ बोनस शेअरची एक्स डेट आहे.बुधवारी ह्या शेअर्सच्या किमतीत त्यानुसार बदल झाला.कॅडिला हेंल्थकेअरच्या शेअर स्प्लिटची रेकॉर्ड डेट ७ ऑक्टोबर आणी बाटाच्या शेअर स्प्लिटची रेकॉर्ड डेट ८ ऑक्टोबर ठरवली आहे. सीएमसी आणी टीसीएसच्या यांच्या मर्जरच्या बाबतीत १ ऑक्टोबर ही रेकॉर्ड डेट ठरवली आहे.

IDFC मधून IDFC बँकेच्या डीमर्जरसाठी ५ ऑक्टोबर ही रेकॉर्ड डेट ठरवली आहे..सरकार IDBI बँकेतील आपला स्टेक कमी करणार आहे. IDBI बँकेला जास्त अधिकार आणी स्वातंत्र्य देणार आहे. सध्या IDBI बँक ही IDBI ACT च्या प्रोविजनप्रमाणे चालते. आता IDBI बँकेलाही कंपनीज ACT लागू केला जाईल.

सरकारने जाहीर केले की ज्या कंपन्यांचे भारतांत ऑफिस नसेल त्यांना MAT ( MINIMUM ALTERNATE TAX) लागणार नाही. तसेच ज्या देशांबरोबर DTAT (DOUBLE सरकारने TAX AVOIDANCE TREATY) झाली असेल त्यां देशांतील कंपन्यांना MAT लागणार नाही. तसेच एप्रिल 2001 नंतर MAT लागणार नाही असे जाहीर केले DTH व्यवसायासाठी सरकार १००% FDI ला परवानगी देणार अशी बातमी आहे. त्यामुळे डिश टीव्ही या कंपनीच्या शेअरची किंमत वाढली.
अम्टेक ऑटो या कंपनीने ८०० कोटी परदेशी bondsचे पेमेंट केले नाही. अम्टेक ऑटो ग्रुपला IDBI बँकेने Rs १९६० कोटींचे कर्ज दिलेले आहे.

मदरसन सुमी या कंपनीचा ४४% रेवेन्यु VW या अमेरिकन कंपनीमधून मिळतो. VW(VOLKS WAGEN) या अमेरिकन कम्पनीची विक्री १०% ने कमी झाली. VW( VOLKS WAGEN) जास्त पोलूशन करणारी वाहने तयार केली. त्यामुळे त्याना USA सरकारने US$ १८ बिलीयन एवढा दंड लावला आहे VW या कंपनीच्या सीईओ ने राजीनामा दिला. मदरसन सुमी ही कंपनी भारतांत मारुती मोटर्सवर अवलंबून आहे. मदरसन सुमीने सांगितले की ‘आता आम्ही आमच्या धोरणांत बदल करायच्या विचारांत आहे’. स्कूटर्स इंडिया या कंपनीला BIFR मधून डिसचार्ज केले. टेक महिन्द्राला पेमेंट बँकेचे लायसेन्स मिळाले.

L & T ने लोनची परतफेड वेळेवर केली नाही अशी बातमी धडकली. पण मोठ्या कंपन्या लगेच या बातमीबद्दल स्पष्टीकरण देतात. त्यामुळे पूर्ण माहिती मिळाल्याशिवाय घाबरून जाऊन असे शेअर्स विकून टाकू नयेत. L & T ने स्पष्टीकरण दिले की हा कायदेशीर आणी रेग्युलेटरी प्रश्न आहे. हा लिक्विडीटीचा प्रॉब्लेम नाही. ‘आम्ही या लोनच्या परतफेडीसाठी प्रोविजन केलेली आहे’ – असे कंपनीने सांगितले.

डीशमन फार्मा या कंपनीला टीबीसाठी लागणाऱ्या औषधाचे उत्पादन करण्यासाठी परवानगी मिळाली. बजाजऑटोला युरोपिअन रेग्युलेटरची परवानगी मिळाली. त्यामुळे बजाज ऑटो आता त्यांची ‘QUADRICYCLE’ बजाज RE 60 युरोपमध्ये निर्यात करू शकेल. प्रभात डेरी या कंपनीचे BSE वर लिस्टिंग झाले.

मेरिको, NCC, टीव्ही १८, BEML, कॅडिला हेल्थकेअर, भारती इन्फ्राटेल हे सर्व शेअर्स २८सप्टेंबरपासून F & O मध्ये सामील होतील. याच तारखेपासून NMDC निफ्टीतून बाहेर पडेल आणी अडाणी पोर्ट चा निफ्टीत समावेश होईल. २७ सप्टेंबर सोमवारी FMC आणी सेबीचे विलीनीकरण होईल. याचा MCXच्या शेअरवर परिणाम होण्याची शक्यता आहे. HCC ला NHAI कडून Rs १८०० कोटींची ऑर्डर मिळाली ह्या कामाला ४० महिने लागतील. लवासाच्या IPO ला परवानगी मिळाली. हा IPO ७ नोवेंबर रोजी उघडेल.VLCC या कंपनीने Rs ४०० कोटींच्या IPO साठी अर्ज केला आहे.

इथे तर बाजारातही तुरी आलेल्याही नाहीत. फक्त माननीय अर्थमंत्री, नीती आयोगाचे उपाध्यक्ष तसेच सर्व आर्थिक विशेषज्ञ आता रेट कट करण्यासाठी योग्य वेळ आहे असे सांगून राहिले आहेत.त्यामुळे एक प्रकारे रिझर्व बँकेच्या गव्हर्नवर अप्रत्यक्ष दबाव येत आहे. काहीजण तुरी येतील म्हणून तयारी करीत आहेत, तर काहीजण तुरी आल्या नाहीत तर काय करायचे या विचारांत आहेत.. दीर्घ मुदतीसाठी गुंतवणूक करणारे गुंतवणूकदार मात्र स्वस्थ बसून ही मजा बघणे पसंत करीत आहेत.
ऑक्टोबर महिन्यांत दुसऱ्या तिमाहीचे रिझल्ट्स यायला सुरुवात होतील. एड्वांस tax चे आकडे, रिझल्ट्सच्या तारखा आणी शेअर्सची किमत याचा ताळमेळ घालून short term ट्रेड करता येतो. BSE च्या साईटवर रिझल्ट्स कॅलेंडर मध्ये जाऊन तुम्हाला रिझल्ट्सच्या तारखा मिळू शकतील.

कोणत्या पारड्यांत रिझर्व बँकेचे गव्हर्नर किती जड माप टाकतात आणी ते कुठल्या बाजूला आणी किती झुकते ते आपण पुढील आठवड्यांत पाहू..

 

This entry was posted in Weekly market review and tagged , , , , , , on by .

About bpphatak

मी भाग्यश्री फाटक. तशी मी तुमच्यापेक्षा वेगळी अशी कुणी नाही. किंबहुना तुमच्यातलीच एक आहे. आता तुमच्यातली म्हणजे कदाचित १९९० किवा २००० च्या काळातली मी नसेन. पण जर वाचकांमध्ये जर कोणी गृहिणी असतील ज्यांची लग्न १९७५-१९८५ मध्ये झाली असतील आणि ज्यांनी गृहिणी ची भूमिका मुलं मोठी होई पर्यंत चोख पणे बजावली असेल, तर तुमच्यात आणि माझ्यात फारसा फरक नसेल. २००२ पर्यंत मी फकत एक गृहिणी होते आणि आज २०१२ साली मी stock market मधली एक यशस्वी गुंतवणूकदार आहे. आज मागे वळून बघताना लक्षात येतंय कि मी आरपार बदलून गेलीये. आयुष्याला एक नवीन दिशा मिळालीये. यश, संपत्ती, प्रतिष्ठा, आदर , मानसम्मान सगळं काही मिळालंय. आधी लोकां कडून stock market बद्दल सल्ले घेणारी मी आज विश्वासानी लोकांना ‘investment advice ‘ देत आहे. या blog च्या माध्यमातून माझ्या आयुष्याचा २००२ ते २०१२ हा प्रेरणादायी काळ तुमच्या पुढे मांडावा असं मी ठरवलंय. उद्देश सोपा आहे, माझा गृहिणी ते stock market investor हा प्रवास कदाचीत तुम्हालाहि share market च्या वाटे वर मदत करू शकेल , आणि share market मधली मजा वाचून तुमची मार्केटबद्दलची भीती कमी होईल.

5 thoughts on “आठवड्याचे समालोचन – २१ सप्टेंबर ते २४ सप्टेंबर २०१५ – बाजारात तुरी आणि भट भटणीला मारी

 1. Digital Solutions

  याविषयी उदाहरणासाहित अधिक माहिती दयाल का?
  <<>>>

  India VIX बद्दल अनेक ठिकाणी ऐकले-वाचले. माझ्या माहितीप्रमाणे हा volatility index असावा. पण ह्याचा वापर शार्ट टर्म ट्रेडिंग साठी कसा करावा? या index विषयी अधिक माहिती कुठे मिळेल?

 2. Digital Solutions

  याविषयी उदाहरणासकट अधिक माहिती द्याल का?”एड्वांस tax चे आकडे, रिझल्ट्सच्या तारखा आणी शेअर्सची किमत याचा ताळमेळ घालून short term ट्रेड करता येतो”.

 3. पिंगबॅक आठवड्याचे समालोचन – २८ सप्टेंबर ते १ ऑक्टोबर – शिंक्याच तुटलं आणी बोक्याला फावलं | Stock Market आणि मी

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

w

Connecting to %s