आठवड्याचे समालोचन – २१ मार्च २०१६ ते २५ मार्च २०१६ – रंगुनी रंगांत साऱ्या रंग माझा वेगळा

आधीच्या आठवड्याचं समालोचन वाचण्यासाठी इथे क्लिक करा

© Jorge Royan / http://www.royan.com.ar

© Jorge Royan / http://www.royan.com.ar

भारताने पाकिस्तानविरुद्धचा सामना जिंकला म्हणजे जणू काही टी-२० चा वर्ल्ड कप जिंकला. त्यामुळे सोमवारी शेअरमार्केटमध्येही खुशीचे वातावरण होते. सरकारने बचत योजनांवरील व्याजाचा दर कमी केल्यामुळे हळू हळू लोकांचा शेअरमार्केटमध्ये गुंतवणूक करण्याचा कल वाढतो आहे. त्याच बरोबरीने RBI रेट कट करेल अशी जवळ जवळ सर्वांची खात्री झाली आहे. ETF मधूनही अधिकाधिक पैसा मार्केटमध्ये येतो आहे. म्हणून मार्केटमधली तेजी टिकून आहे.

आंतरराष्ट्रीय घडामोडी

  • बेल्जियमची राजधानी ब्रुसेल्स येथे झालेल्या बॉम्बस्फोटाने शेअर मार्केट काही काल गढूळ झाले. पण यावेळी पटकन सावरले.
  • अल निनो चा प्रभाव कमी झाल्यामुळे अलनीना सुरु होईल त्यामुळे यावर्षी लवकर आणी पुरेसा पाउस येण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे. दुष्काळाने त्रस्त झालेल्यांना दिलासा मिळेल. शेतमालाचे उत्पादन वाढेल. भारताची आर्थिक परीस्थिती सुधारेल.

सरकारी announcements

  • सरकारने नवीन डिफेन्स PROCUREMENT पॉलिसी जाहीर केली. यामध्ये फायटर विमाने पाणबुडी, आणी हेलीकॉप्टर्स यांचा समावेश आहे. याचा फायदा भारत फोर्ज, वालचंदनगर इंडस्ट्रीज, BEL. पिपावाव डिफेन्स या सारख्या कंपन्यांना फायदा होईल.
  • ब्रोकींग कंपन्या आणी एनबीएफसी यामध्ये १००% FDI ऑटोमटिक रूटने येण्यास परवानगी दिली

खाजगी कंपन्यांच्या घडामोडी

  • एचएफसीएल या कंपनीने डिफेन्स साठी उत्पादन करायला सुरुवात केली.
  • भारती एअरटेलने टांझानिया TOWERS Rs ११९४ कोटींना विकले.
  • इंडोको रेमिडीजच्या गोंवा प्लान्टसाठी USFDA कडून परवानगी मिळाली.

या आठवड्यांत येणारे IPO :-

  • भारत वायर रोप्स या कंपनीचा IPO २ वेळा सबस्क्राईब झाला.

या आठवड्यात मार्केटनी आपल्याला काय शिकवलं

अंदाजपत्रकाच्या दिवशी निफ्टी ६८२५ पर्यंत खाली गेले होते. पण अन्दाजपत्रकामुळे गुंतवणूकदार खूष झाले. यानंतर मात्र मार्केटने मागे वळून पाहिले नाही. या आठवड्यांत मार्केटने निफ्टी ७७०० चा टप्पा लीलया पार केला. सेन्सेक्सही २५००० च्या वर स्थिरावला.या आठवड्यांत होळी,  गुडफ्रायडेच्या रजा असल्यामुळे मार्केटमध्ये तीनच दिवस व्यवहार झाले. पण पुढील आठवड्यांत असणारी EXPIRY आणी एप्रिलच्या पहिल्या आठवड्यांत येणारी RBI ची पॉलिसी यांचा अंदाज घेत घेतच मार्केटमध्ये व्यवहार झाले. जेव्हा मार्केट तेजीत असेल तेव्हा स्ट्रेंग्थवर आधारीत ट्रेड करावा आणी मार्केट मंदीत असेल तेव्हा वीकनेस पाहून ट्रेड करणे योग्य ठरते. मार्केटच्या रंगांत कितीही रंगून गेलांत तरी स्वतःचा आतला आवाज कायम ऐकावा. आणी आपल्या फायद्या तोट्याच्या दृष्टीने निर्णय घ्यावा.

Advertisements
This entry was posted in Weekly market review and tagged , , , , , , on by .

About bpphatak

मी भाग्यश्री फाटक. तशी मी तुमच्यापेक्षा वेगळी अशी कुणी नाही. किंबहुना तुमच्यातलीच एक आहे. आता तुमच्यातली म्हणजे कदाचित १९९० किवा २००० च्या काळातली मी नसेन. पण जर वाचकांमध्ये जर कोणी गृहिणी असतील ज्यांची लग्न १९७५-१९८५ मध्ये झाली असतील आणि ज्यांनी गृहिणी ची भूमिका मुलं मोठी होई पर्यंत चोख पणे बजावली असेल, तर तुमच्यात आणि माझ्यात फारसा फरक नसेल. २००२ पर्यंत मी फकत एक गृहिणी होते आणि आज २०१२ साली मी stock market मधली एक यशस्वी गुंतवणूकदार आहे. आज मागे वळून बघताना लक्षात येतंय कि मी आरपार बदलून गेलीये. आयुष्याला एक नवीन दिशा मिळालीये. यश, संपत्ती, प्रतिष्ठा, आदर , मानसम्मान सगळं काही मिळालंय. आधी लोकां कडून stock market बद्दल सल्ले घेणारी मी आज विश्वासानी लोकांना ‘investment advice ‘ देत आहे. या blog च्या माध्यमातून माझ्या आयुष्याचा २००२ ते २०१२ हा प्रेरणादायी काळ तुमच्या पुढे मांडावा असं मी ठरवलंय. उद्देश सोपा आहे, माझा गृहिणी ते stock market investor हा प्रवास कदाचीत तुम्हालाहि share market च्या वाटे वर मदत करू शकेल , आणि share market मधली मजा वाचून तुमची मार्केटबद्दलची भीती कमी होईल.

One thought on “आठवड्याचे समालोचन – २१ मार्च २०१६ ते २५ मार्च २०१६ – रंगुनी रंगांत साऱ्या रंग माझा वेगळा

  1. पिंगबॅक आठवड्याचे समालोचन – २८ मार्च ते १ एप्रिल २०१६ – कराल चूक भूल तर व्हाल एप्रिल फुल | Stock Market आणि मी

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

w

Connecting to %s