तुमचे प्रश्न – माझी उत्तरं – May – June 2016

आधीची प्रशोन्त्तरे वाचण्यासाठी इथे क्लिक करा

तुमचे प्रश्न - माझी उत्तरं

Image courtesy – wikipedia

नाव: Archit
तुमचा प्रश्न : Madam , mazyakade R COM share aahet purchase rate 72 Rs.. Aajacha bhav 50 Rs. aahe. Aata R COM share MSCI madhun kadhalyavar tyacha rate ajun khali yeil ka
माफ करा हं ! आपला प्रश्न समजला पण ठराविक शेअरच्या बाबतीत मी माझे मत मांडत नाही. MSCI इंडेक्स मध्ये टाकल्याची कारणे आणी काढल्याची कारणे तपासा म्हणजे तुमचे उत्तर तुम्हाला मिळेल

नाव: ROHIT
तुमचा प्रश्न : maza eka brokar kade equiti acount ahe. pan to mala trading karayachi ahe. to mazyakade det nahi ani suport hi nahi karat fund transfer nahi karat me kay karu.
तुमचा ब्रोकर असे कां करतो आहे असे तुम्हाला वाटते ते तूम्ही कळवले नाही. वैयक्तिक काही कारण असेल पण साम्यानतः असे घडत नाही

नाव: sudam
तुमचा प्रश्न : demat & treading account both are same or diffrant ?
तुम्ही माझा संबंधीचा ब्लोग वाचा. DEMAT अकौंट शेअर्स चा हिशेब ठेवतो आणी लॉकरसारखे जपून ठेवतो. आणी ट्रेडिंग अकौंट शेअर्सच्या खरेदी विक्रीसाठी वापरला जातो.त ट्रेडिंग अकौंटचा वापर करून खरेदी केलेले शेअर्स DEMAT अकौंटमध्ये जमा होतात आणी ट्रेडिंग अकौंटचा वापर करून विकलेले शेअर्स DEMAT अकौंटमधून वजा होतात.

नाव: krushna tapke
तुमचा प्रश्न : सर मी करेन्सी मार्केट मध्ये ट्रेडिंग करतो पण मी नवीन आहे मला मार्केट चा अन्दाज काढता येत नाही. त्यामुळे खूप नुकसान होत आहे . तरी मला मार्गदर्शन करावे
तुम्ही सुरुवातीलाच करसी मार्केटमध्ये व्यवहार सुरु केल्याने तुमचा गोंधळ उडतो आहे. प्रत्येक देशाच्या करन्सीवर त्या त्या देशांतील अर्थव्यवस्थेचा मोठा परिणाम होतो. त्यासाठी तुमचा बर्याच गोष्टींचा व्यासंग हवा. लहान तोंडी मोठा घास होईल पण तुम्ही करन्सीमार्केट मधील व्यवहार थांबवून इक्विटीमध्ये व्यवहार चालू करा. सध्या बुल रन आहे फायदा होईल.

नाव: Hemant Chaudhari
तुमचा प्रश्न : Namaskar,Madam…
Tumche serva blogs vachlet khup mahathachi mahiti bhetli. Mala khup upyog hoil thumchya blogs cha. Mala delivary treding chi mahiti milu shakel ka???

मी सगळे ब्लॉग कॅश मार्केटमध्ये डिलिव्हरी ट्रेडिंग किंवा इंट्राडे ट्रेडिंग वरच दिले आहेत. वायदा बाजारांत (F& O ) मी ट्रेडिंग करत नाही. डिलिव्हरी ट्रेडिंग म्हणजे वेगळे काही नसून शेअर्स खरेदी करून फायद्यांत म्हणजे फायदा होत नसेल तर थांबा आणी फायदा होत असेल तर विकुन टका.. भाजीपाला, धान्य, कपडा, घेताल्याप्रमाणेच आहे. फक्त शेअर्स विकत घेण्याचा मुळ उद्देशच फायदा घेवून विकणे हा असतो. उगीचच लोक घाबरतात. कंपनी कोणती चांगली आहे कां वाईट आहे आपण फसू कां ? याची भीती वाटते.

नाव: narendra
तुमचा प्रश्न : Good morning mam…
1.Mansoon jawal yet ahe…. Konte Ashe stocks ahet je mansoon mule changle return detil…?
2. Kontya bankeche results changle ahet… 7 tarkechya RBI meeting mule kahi effect hoil ka….?
माझा ब्लोग मधील भाग ४०, ४१ वाचा. त्यावरून कोणते शेअर्स कधी घ्यावेत हे समजेल. कोणत्या बँकेने किती अडवान्स आयकर भरला ते पहा. कोणत्या बँकेने कोणाला लोन दिले ज्यांनी लोन घेतले ते त्यांनी ते फेडले कां ? की ज्यामुळे NPA कमी होतील किंवा बँकेच्या तिमाही निकालांमध्ये ग्रोस NPA, नेट NPA, NPA साठी केलेली प्रोविजन या गोष्टीनवर लक्ष द्या. गेल्या तिमाहीपेक्षा या तिमाहीत प्रगती झाली कां अधोगती झाली याचा मागोवा घ्या. RBI ने व्याजाचा दर कमी केला आणी त्या पाठोपाठ बँकांनी व्याजाचा दर कमी केला तर उद्योगाला कमी व्याज भरावे लागते. त्यामुळे उद्योगाचे नफ्याचे प्रमाण वाढते. आणी मार्केटला सपोर्ट मिळतो.

नाव: gajanan rathod
तुमचा प्रश्न : shair market baddal informtion what is mean by sensex,nefty
BSE ( बॉम्बे STOCK EXchange) चा निर्देशांक म्हणजे सेन्सेक्स आणी NSEचा निर्देशांक म्हणजे NIFTY

नाव: sangmeshwar venkatrao Naik
तुमचा प्रश्न : Madam mi gavat rahto tar mala share market mady invest kearache ahe tar mi online dmat aani trading account bank my kadta yet Ki broker made,mala purn vyavar on line Karta yet ma ,please lavkr reply pathva
आपण गावांत राहत असाल तरी आपल्या तालुक्याच्या किंवा जिल्ह्याच्या गावी SBI किंवा इतर DEMAT आणी ट्रेडिंग अकौंटची सोय असलेली बँक असेल तेथे आपण ओंन लाईन DEMAT आणी ट्रेडिंग अकौंटची चौकशी करावी. आपण ऑन लाईन पूर्ण व्यवहार करू शकता. फक्त तुमचा सेविंग अकौंट DEMAT आणी ट्रेडिंग अकौंटशी जोइंट करतात.

नाव: विशाल उल्हासराव येवले – इनामदार
तुमचा प्रश्न : समजा एखाद्या अबक कंपनीचा शेर ची face value १ रु. आहे आणि जर त्या शेर ची किमत वाढत जाऊन ५० रु थांबली तर ह्यामध्ये त्या सदर कंपनीला direct किवा indirect कोणता फायदा होतो? व कसा होतो? किवा शेर चा भाव उतरल्यास कंपनीला काही आर्थिक फटका सहन करावा लागतो का? शेर च्या चढ व उताराचा कंपनीवर काय EFFECT होतो? Treading मध्ये शेर ची किमत कमी जास्त होण्यामागे कंपनीचे काही लाभ व नुकसान असते का?

कंपनीजवळ काही शेअर्स असतात, प्रमोटर्सजवळ काही शेअर्स असतात, काही शेअर्स तारण ठेवून कंपनीने कर्ज घेतलेले असते. शेअरच्या भावानुसार मार्केटकॅप बदलते. त्यामुळे भाव कमी झाला तर कंपनीची बाजारातील पत कमी होते.

नाव: Balaji Telang
तुमचा प्रश्न : Resp. Madam mi ek government employee aslyane share market made investment Karu shakto Kay?

प्रत्येक ठिकाणचे नियम वेगळे असतात. तुम्ही तुमच्या खात्यांत चौकशी करावी. CCS (कॉनड्क्त रूल ) १५ सब रुल 4 प्रमाणे तुम्ही कोणत्याही व्यवसायांत भागीदार होऊ शकत नाही. सरकारी कर्मचाऱ्यांना शेअर्समध्ये गुंतवणूक करायला पूर्णपणे मनाई केलेली नाही. पटापट खरेदीविक्री केल्यास त्यास स्पेक्युलेशन समजतात. दीर्घ मुदतीसाठी गुंतवणूक करू शकता. पण दर तीन महिन्यांनी तुम्ही काही खरेदी विक्री केल्यास त्याची माहिती द्यावी लागते. नोकरीला लागण्यापूर्वीची गुंतवणूक असल्यास कधीही विकू शकता पण कळवावे लागते. डीपार्टमेंटसुद्धा तुमच्याकडे कधीही माहिती मागू शकते. A आणी B C आणी D या ग्रेडमधील अधिकाऱ्यांसाठी रक्कम ठरलेली असते. त्यापेक्षा जास्त रकमेची गुंतवणूक केल्यास कळवावेच लागते. आपण आपल्या कार्यालयांत नीट चौकशी करूनच गुंतवणूक करावी.

नाव: sudha chavan
तुमचा प्रश्न : Nifty Future Option madhey trading kartana konti kalgi gheyvi? please guide kara
मी वायदा बाजाराची माहिती देईन तेव्हा तुमच्या प्रश्नाचा विचार केला जाईल.

नाव: manoj
तुमचा प्रश्न : marketchi survatch mahit nahi .konte sher ghyaiche aani bhav phaida kasa hoto he sanga.

तुम्ही सर्व ब्लोग शांतपणे वाचा.. तुमच्या सारख्या गुंतवणुकीत रस असणार्या लोकांसाठीच मी ब्लोग लिहित आहे.

नाव: VISHAL SHILLE
तुमचा प्रश्न : Namaste madam .
maza question khup vichitra vatel.
“JAR MI SHARES VIKAF GHETALE ANI TE SHARES NA VIKATA SWATAKADE TASECH THEVALE TAR??” SHARES TRADE KARAYALACH PAHIJE ASHI SAKTI AHE KA??

तुम्ही शेअर स्वतःकडेच ठेवू शकता. पण ती कंपनी चांगली हवी. प्रगतीपथावर हवी. तुमचे भांडवल नेहेमी वाढत राहते. लाभांश, बोनस ,राईट्स शेअर्स असे फायदे तुम्हाला मिळत राहतात. पण कंपनीचा बिझीनेस तोट्यांत चालत असला तर शेअर्सचा भाव कमी कमी होतो. आणी तुम्ही घेतलेल्या शेअर्समध्ये नुकसान होऊ शकते. आपण बँकेत पैसे ठेवल्यास किती फायदा होईल तेवढा फायदा आपल्यास आपल्याजवळ शेअर्स ठेवून व्हावयास पाहिजे. तुम्ही विकत घेतलेले शेअर्स विकावेत किंवा ठेवावेत, किती काळ ठेवावेत याबाबतीत कोणतीही सक्ती गुंतवणूकदारावर नाही.

नाव: Jayant Khadilkar
तुमचा प्रश्न : Dear Sir,
I hold some shares of Reliance Industries. Last 5 years this share is not performing well. Can it is possible for Reliance what Colgate did in past.
What Colgate did :
10 paid up share converted into Re.1 paid up not by splitting but returning back Rs. 9 to share holders. Due to this share capital became 1/10.

For Reliance
If same is done for Reliance Its Rs. 3000 Cr. share capital will become 1/10 to Rs;300 Cr.
All other fundamentals will remain same. There is no impact on share price because share is not splitted but Rs. 9 returned back to share holders.
On a capital of 300Cr net profit of Rs. 25000Cr why not share will go up ? Your opinion Please.

आपला प्रश्न वाचून आश्चर्य वाटले. कंपनीने काय करावे हे सर्वस्वी बोर्ड ऑफ डायरेक्टर्स आणी शेअरहोल्डर्स बहुमताने कंपनीच्या ध्येयधोरणानुसार ठरवतात. सहसा किरकोळ गुंतवणूकदार त्याला कंपनीची कॉर्पोरेट एक्शन किंवा आर्थिक परिस्थिती योग्य वाटत नसली तर त्या कंपनीचे शेअर्स फायद्यांत असले तर विकून टाकतो. अन्यथा शेअरहोल्डर वार्षिक सर्वसाधारण सभेत किंवा विशेष सर्वसाधारण सभेत त्याच्या काही सुचना किंवा हरकत असली तर ठराव मांडू शकतो. कोलगेटची योजना २००७ मध्ये आली होती. पण तशीच योजना दुसऱ्या कंपनीने आणल्यास त्याला योग्य तो आणी तसाच प्रतिसाद मिळेलच असे नाही. कारण आपण केस स्टडी करत असल्यास या दोन्ही केसेसमध्ये देशांतील आर्थिक परीस्थेती,.कंपनीची आर्थिक परिस्थिती., कंपनीची ध्येयधोरणे यांत खूप फरक आहे. याची आपण नोंद घ्यावी.

नाव: Sagar Patil
तुमचा प्रश्न : Namaskaar Madam. Maza prashn aahe shares buy kartaana ‘order type-limit or market’ yacha arth kay?

तुम्ही शेअर खरेदीसाठी किंवा विक्रीसाठी एक मर्यादा ठरवता. त्या किंमतीला किंवा त्यापेक्षा कमी किंमतीला शेअर खरेदीची मर्यादा घालता, त्याचप्रमाणे विक्रीसाठी त्या किंमतीला किंवा त्यापेक्षा जास्त किंमतीला शेअर्स विकावेत अशी मर्यादा घालता. यालाच ऑर्डर टाईप लिमिट on मार्केट असे म्हणतात.

नाव: Satyajit mane
तुमचा प्रश्न : Tata metaliks ka vadhat aahe ? & me market madhe navinach survat keli aahe; so Sip suru karu ka?

SIP सुरु करायला काहीच हरकत नाही. पण मार्केट स्वतः केल्यामुळे एकतर तुमचे ज्ञान वाढते, आणी योग्य संधीचा योग्य फायदा घेण्यासाठी दुसऱ्यांवर ( म्युच्युअल फंडाच्या लोकांवर) अवलंबून रहावे लागत नाही. तसेच SIPच्या रक्कमेत तुम्ही तुमच्या पसंतीनुसार शेअर्स खरेदी करून जास्त फायदा मिळवू शकता.

नाव: amita
तुमचा प्रश्न : hiii, mam mi tumcha blog vachat aahe..mla tyatun pushkal mahiti milali. maza ek prashna asa aahe ki news nkki kothe vachavyat jss tumhi weekly samalochan deta tasha news kuthe miltil

आपण वर्तमानपत्रे, विशेषतः इकॉनॉमिक टाईम्स, दूरदर्शनच्या शेअरमार्केटवर सतत FEEDBACK देणाऱ्या वाहिन्या, BSE आणी NSE च्या साईटवरील कंपनी अन्नौंसमेंट, तसेच आर्थिक आणी कॉर्पोरेट जगातील घडामोडी यावर सतत लक्ष ठेवावे लागते.या घडामोडी यांचे कंपन्यांच्या कारभारावर होणारे परिणाम यांचे योग्य मूल्यमापन करून आपला निर्णय घ्यावा लागतो. म्हणून कण कण वेचावेत त्याप्रामाने जिथून मिळेल तिथून माहिती मिळवा. .

नाव: akshay
तुमचा प्रश्न : mam tumhi kiti rs pasun surwat keli hoti share market madhe kay 10000 pasun surwat hou shakte please mala guide kara

कितीही रुपयांपासून सुरुवात करा. अगदी Rs १००० पासून सुरुवात करा. रीलायन्स्चा एक किंवा ONGC चे ५ शेअर्स घेऊन सुरुवात करा हे शेअर्स थोडा फायदा घेऊन विका. कमी रकम गुंतवल्यास नफा कमी होईल पण ज्ञान मिळेल हे नक्की. हळू हळू मुद्दलांत फायदा मिळवून गुंतवणूक करीत राहिल्यास रक्कम वाढेल.

नाव: Ketan
तुमचा प्रश्न : जे स्माल कॅप आणी मिडकॅप शेअर चालतात त्यांत volume आहे कां ते पहावे आणी ट्रेड करावा. डिलिव्हरी volume जास्त असेल तर short टर्म ट्रेड करावा. पण ट्रेडिंग volume जास्त असेल तर stoploss ठेवून इंट्राडे ट्रेड करावा.याचा नक्की अर्थ काय . हे Volume म्हणजे काय ?आणि ते moneycontrol.com वर कुठे बघायचे? Volume नेहमी बदलत असतात का की फिक्स असतात? डिलिव्हरी volume and ट्रेडिंग volume मध्ये फरक काय ?

volume म्हणजे शेअर्सला असणारी मागणी. VOLUME नेहेमी बदलतो. जेव्हा आपण एखाद्या शेअरचा VOLUME चार्ट बघतो तो २ रंगांत असतो. एक रंग डिलिवरी VOLUME साठी तर दुसरा ट्रेडिंग VOLUNEचा. डिलिव्हरी VOLUME जास्त असेल तर या शेअरमध्ये काही दिवसांत काहीतरी बातमी अपेक्षित आहे उदा :- बोनस, स्प्लिट, buyback या बातमीचा फायदा घेण्यासाठी लोक शेअर्सची डिलिव्हरी घेत आहेत.ही घटना घडून त्याचा फायदा होईस्तोवर हे शेअर्स आपल्याजवळ ठेवायचा त्यांचा विचार असतो. त्यामुळे ह्या शेअरची किंमत नजीकच्या काळांत वाढेल असा अर्थ होतो. ट्रेडेड volume जास्त असेल तर शेअरच्या किंमतीतील चढ उतार पाहून त्याचा फायदा ट्रेडर्स त्याच दिवसांत खरेदीविक्री करून पदरांत पाडून घेतात. त्याला इंट्राडे ट्रेड असे म्हणतात.

नाव: ABHIJIT
तुमचा प्रश्न : नमस्कार मँडम तुम्हाला मार्केटबद्दलची एवढी सर्व माहीती कशामधुन भेटते अाणि तुम्ही ती कशाप्रकारे नाेट करता ? तुमच्या ब्लाँग वरील लेखांचे एकत्रित मासिक आहे का? असेल तर मी ते कशाप्रकारे मिळवु शकतो ? spectrum म्हणजे काय त्याबद्दल माहिती सांगा.

वर्तमानपत्र, दूरदर्शनवरील शेअरमार्केटशी संबंधीत वाहिन्या, इंटरनेटवरील शेअर्ससंबंधीत माहिती देणार्या साईट्स या सर्वांवरून तुम्हाला माहिती मिळू शकते. मी पुस्तक काढणार आहे तेव्हा तुम्हाला ब्लॉगवरून कळवीनच, स्पेक्ट्रम म्हणजे रेडिओ लहरी. या दोन प्रकारच्या असतात. दृश्य आणी अदृश्य या लहरी डोळ्यांना दिसत नाहीत किंवा कानाला ऐकू येत नाहीत किंवा या लहरींमुळे वातावरणाला इजा पोहोचत नाही. दळणवळणाच्या उपकरणांत ज्या रेदिओ लहरी वापरल्या जातात त्यांना स्पेक्ट्रम असे म्हणतात. याची मालकी देशाची असते आणी सरकार वेळोवेळी या स्पेक्त्राम्चा लिलाव करते, या लिलावांत टेलीकॉम क्षेत्रांत काम करणाऱ्या कंपन्या भाग घेतात.

नाव: प्रकाश बाबा हुलगे
तुमचा प्रश्न : मी या क्षेत्रात नवीन आहे त्यामुळे मला यामध्यले काही माहीत नाही त्यामुळे माझे असे नोवेदन आहे की तुम्ही मला या क्षेत्राची माहीत देऊ शकता अर्थात A/क ओपनिंग वगेरे काहीही त्याच्यक मुले मला या क्षेत्र मध्ये कळेल 
नवीन शिकणार्यांसाठी ब्लॉगमध्ये सर्व माहिती दिलेली आहे त्यावरून मार्केट शिकता येईल

नाव: sATISH sHEDGE
तुमचा प्रश्न : MADAM, MALA FUTURE AND OPTION BADAL MAHITI HAVI AHE TUMCHA BLOGS MADHUN SAMAJAL KI TUMHI F AND O MADHEY MAHITI NAHI THEVAT TAR MALA DUSARE KONI MARATHI MADHEY MAHITI DEU SHAKTE KA PLS INFORM US.

F&O म्हणजेच वायदा बाजार. थोडे थांबा मला वेळ मिळेल तेव्हा मी माहिती देईन.
नाव: Roshan Lawhale
तुमचा प्रश्न : Madam mazya kade 1 mahinya sathi 8000 rs ahet kontya shares madhe investment karavi…tumch mat dya pls

तुम्ही कोणत्या शेअर्समध्ये गुंतवणूक करायची हे तुमचे तुम्ही मार्केटचे निरीक्षण आणी अभ्यास करून ठरवायचे असते.

नाव: malhari salunkhe
तुमचा प्रश्न : Madam , khup chan ani sopya padhtin lek lihle ahet yabaddal tumche aabhar. maza prashn ase ahet ki , 

1) long term or short term shares ghenyasathi compny kashi nivdavi….bcs anek sector ahet tyat anek companya ahet …tyatli nakki kontya compnya nivdavyat …….?

शेअरची निवड कशी करावी हे मी अनेकवेळेला ब्लॉग मध्ये सांगितले आहे. ते वाचा लक्षांत ठेवा आणी त्याप्रमाणे निर्णय घ्या.

नाव: yogesh j.
तुमचा प्रश्न : hello… mam… cine line india sarkya small cap company madhe invest karne kitpat risky aahe

सिनेलाईन असो किंवा कोणतीही कंपनी असो धोकां किती आणी फायदा किती याचा योग्य तो ताळमेळ घालून निर्णय घ्या. ..

नाव: Tushar Sutale
तुमचा प्रश्न : Madam stock market ani mutal fund,bonds Ya madhe kay diffrence ahe

शेअरमार्केट म्हणजे कंपनीच्या भागभांडवलाची खरेदीविक्री. म्युच्युअल फंड म्हणजे लोकांकडून थोडे थोडे पैसे गोळा करून तयार झालेली मोठी रक्कम तज्ञांच्या मार्गदर्शंनाने शेअर्समध्ये कर्जरोख्यांत, BOND मध्ये गुंतवणे. BOND हे DEBT INSTRUMENT आहे. तुम्ही एखाद्या ENTITYला किंवा सरकारला काही ठराविक दीर्घ मुदतीसाठी आणी ठराविक व्याजाने रक्कम देता. bonds सहसा गव्हर्नमेंट इशू करते यामध्ये धोका आणी उत्पन्न दोन्हीही कमी असते.

नाव: PRAMOD JADHAV
तुमचा प्रश्न : १. एखादा शेयर्स विकत घेतला की तो लगेच १ मिनिट मध्ये विकता येतो का? त्याला इतर विकलेल्या शेयर्सपेक्ष्या जास्त दलाली द्यावी लागते का?
२. प्रत्येक शेयर्स मागे तो विकण्यासाठी आणि खरेदी करण्यासाठी किती पैसे दलालाला द्यावे लागतात.

शेअर विकत घेतला की एका मिनिटांत तो विकता येतो. हा इंट्राडे ट्रेड होय. याला इंट्राडे ट्रेडसाठी आकारली जाणारी दलाली द्यावी लागते. ही दलाली डिलिव्हरी ट्रेडवर आकारल्या जाणार्या दलालीपेक्षा कमी असते. मी दालालीबाबत लिहिले आहे. आणी नमुन्यासाठी बिल सुद्धा दिले आहे.

नाव: malhari salunkhe
तुमचा प्रश्न : मी कॅन्डलस्टिक चार्ट चा अभ्यास चालू केला आहे . तर माझा प्रश्न असा आहे की या चार्ट चा मला उपयोग होईल का ? झाल्यास किती उपयोग होईल ?

कॅनडलस्टिक चार्ट हे शेअरमार्केट विषयीच्या तांत्रिक अभ्यासांतर्गत येते. शेअरच्या किंमतीवर अनेक गोष्टींचा परिणाम होत असतो.. त्यामुळे आपल्याला तांत्रिक तसेच फंडामेंटल आणी शेअर्सच्या किंमतीवर परिणाम करणाऱ्या सर्व गोष्टींचा अभ्यास करावा लागेल.

नाव: Tushar Sutale
तुमचा प्रश्न : dalal street ani stock exchenge madhe kay relation ahe

शेअरमार्केटच्या स्थापनेपासून शेअर मार्केट तेथे आहे. शेअरमार्केटमधील दलालांची वर्दळ तेथे असे म्हणून त्या रस्त्याला दलाल स्ट्रीट असे नाव पडले.

नाव: tamhane sanket

तुमचा प्रश्न : mi 21 vrshancha aahe maja qus. asa ahe ki mi min. kiti rupye shear market mdhe guntvu shakto? maji takat jastit jast 3000 rupye/month ahe. me ya pekshya jast nahi guntvnuk nahi kru shakat. karan me ajun vidyarthi ahe ani gharchyani kharch krnya sathi dilelya paisyatun mi thode far vachavun guntvnuk krnar ahe. tri tumhi delela salla mla molacha asel. thanks.

तुम्ही कितीही पैसे गुंतवू शकता. पैसे न गुंतवताही शिकू शकता. यामुळे ज्ञान मिळेल. पण मार्केटमध्ये पैसा घालूनच पैसा काढावा लागतो. कमी पैसे गुंतवले तर फायदा कमी होतो इतकेच. मुद्दल+फायदा असे सतत गुंतवत गेल्यास ४-५ वर्षानी चांगली रक्कम जमते.

नाव: santosh
तुमचा प्रश्न : option var bola kahi

ऑप्शन वर बोला काही म्हणजे काय मला समजले नाही. ऑप्शन वर बोलून तुमची कोणतीही शंका दूर होणार नाही.

नाव: santosh
तुमचा प्रश्न : nse kiva bse ekhadya share la ban karte manje kai

एळाद्या शेअरच्या ट्रेडिंगमध्ये काही चुकीचे किंवा घालून दिलेल्या प्रक्रियेच्या विरुद्ध काही घडत आहे असे वाटल्यास त्या शेअरमधील ट्रेडिंग पुढील सुचना मिळेपर्यंत स्थगीत ठेवले जाते. म्हणजे त्या शेअर्समध्ये खरेदीविक्री होऊ शकत नाही.

नाव: yogesh j.
तुमचा प्रश्न : namaste mam… mala angel broking madhe demat aani treding ac open karayache aahe tari tyani ac opening sathi margin chq. magitale aahe,,, chq. dene garajeche aahe ka?

चेक किती रकमेचा मागितला आहे आणी कां मागितला आहे आणी त्या मागे हेतू काय याची चौकशी करा योग्य वाटल्यास द्या नाहीतर देऊ नका. प्रत्येक ब्रोकरचे नियम वेगळे असतात,

नाव: प्रदीप घालमे
तुमचा प्रश्न : मॅडम IPO म्हणजे काय? मी 47 नंबर चा Blog वाचला पण नेमके IPO म्हणजे काय ते नाही कळाले,Please थोड़े अजुन समजेल असे सांगता का?

तुम्ही पुन्हा एकदा ४७ नम्बरचा ब्लोग वाचा व ह्यातील काय समजले नाही ते विचारा त्या ब्लोगमध्ये सर्व खुलासेवार दिले आहे..

 

Advertisements
This entry was posted in Question and answers and tagged , , , , , , on by .

About bpphatak

मी भाग्यश्री फाटक. तशी मी तुमच्यापेक्षा वेगळी अशी कुणी नाही. किंबहुना तुमच्यातलीच एक आहे. आता तुमच्यातली म्हणजे कदाचित १९९० किवा २००० च्या काळातली मी नसेन. पण जर वाचकांमध्ये जर कोणी गृहिणी असतील ज्यांची लग्न १९७५-१९८५ मध्ये झाली असतील आणि ज्यांनी गृहिणी ची भूमिका मुलं मोठी होई पर्यंत चोख पणे बजावली असेल, तर तुमच्यात आणि माझ्यात फारसा फरक नसेल. २००२ पर्यंत मी फकत एक गृहिणी होते आणि आज २०१२ साली मी stock market मधली एक यशस्वी गुंतवणूकदार आहे. आज मागे वळून बघताना लक्षात येतंय कि मी आरपार बदलून गेलीये. आयुष्याला एक नवीन दिशा मिळालीये. यश, संपत्ती, प्रतिष्ठा, आदर , मानसम्मान सगळं काही मिळालंय. आधी लोकां कडून stock market बद्दल सल्ले घेणारी मी आज विश्वासानी लोकांना ‘investment advice ‘ देत आहे. या blog च्या माध्यमातून माझ्या आयुष्याचा २००२ ते २०१२ हा प्रेरणादायी काळ तुमच्या पुढे मांडावा असं मी ठरवलंय. उद्देश सोपा आहे, माझा गृहिणी ते stock market investor हा प्रवास कदाचीत तुम्हालाहि share market च्या वाटे वर मदत करू शकेल , आणि share market मधली मजा वाचून तुमची मार्केटबद्दलची भीती कमी होईल.

5 thoughts on “तुमचे प्रश्न – माझी उत्तरं – May – June 2016

 1. पिंगबॅक तुमचे प्रश्न – माझी उत्तरं – July, August 2016 | Stock Market आणि मी

  1. surendraphatak

   ​सर्व प्रकारच्या कच्च्या मालामध्ये ट्रेडिंग होते त्याला कमोडीटी मार्केट म्हणतात. उदा _ स्टील झिंक क्रूड साखर धने जिरे सोयाबीन तांदूळ .. ज्या कंपन्या पक्क्या मालाचे उत्पादन करतात त्यांच्या शेअर्समध्ये शेअर मार्केटमध्ये ट्रेडिंग होते.उदा टाटा स्टील हिंदुस्थान झिंक केआरर्बीएल, रुचीसोया बलरामपुर चीनी
   वेगवेगळ्या गुणवत्तेचा माल असतो त्यामुळे एकाच कमोडिटीच्या वेवेगळ्या किंमती असू शकतात. पण शेअर मार्केटमध्ये एका कंपनीच्या शेअर्स चा भाव एकच असतो याला अपवाद म्हणजे एकाच कंपनीच्या DVR आणी रेग्यूलर शेअरची किंमत वेगवेगळी असते. कारण DVR शेअर्सला व्होटिंग राईट्स नसतात.

 2. अभिषेक

  आपला ब्लोग हा अत्यंत उपुक्ता अशी माहिती उपलब्ध करून देत असतो . नवीन या महा जाळात येनारायासाठी हा ब्लोग एक पर्वणीच आहे . तरी आपला हा उपक्रम अगदी स्तुत्य आहे .
  धन्यवाद

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

w

Connecting to %s