आठवड्याचे-समालोचन – सुसंगती सदा घडो – ३१ जुलै ते ४ ऑगस्ट २०१७

आधीच्या आठवड्याचं समालोचन वाचण्यासाठी इथे क्लिक करा

सुसंगती सदा घडो – ३१ जुलै ते ४ ऑगस्ट २०१७

ऑगस्ट महिन्याचा पहिला रविवार हा फ्रेन्डशिप साठी साजरा होतो. मार्केटमध्येसुद्धा तुम्हाला चांगले मित्र मिळवले पाहिजेत. चांगल्या शेअर्सही मैत्री करा. अर्ध्या रात्री सुद्धा तुम्ही तुमच्या मित्राला हाक मारू शकता अशा शेअर्सशी मैत्री ठेवा संकटकाळी तुमच्या मदतीला या शेअर्सचे पैसे मिळतील. कृष्ण सुदाम्याची दोस्ती श्रेष्ठ की दुर्योधनकर्णाची मैत्री श्रेष्ठ याचा विचार करा. इन्व्हेस्टर फ्रेंडली असणार्या आणी आपल्या यशात आणी समृद्धीत सहभागी करून घेणार्या तसेच पारदर्शिता आणी कॉर्पोरेट गव्हरनन्स पाळणार्या कंपन्यांशी दोस्ती करा. त्यामुळे तुमच्या संपत्तीत वाढ होईल. म्हणूनच म्हणतात ‘सुसंगती सदा घडो’

आंतरराष्ट्रीय घडामोडी

 • USA नागरिकांना उत्तर कोरियामध्ये जाण्यावर १ सप्टेंबर २०१७ पासून बंदी घालण्यात आली आहे.
 • USA मध्ये आता उच्च शिक्षित आणी हायली स्किल्ड परदेशी नागरिकांना व्हिसा दिला जाईल. यामध्ये वेगवेगळ्या गोष्टींना गुण दिले जातील. उदा. शिक्षण, ते कोठे घेतले, वय इत्यादी.
 • USA मध्ये जनरिक औषधांच्या व्यवसायाचे प्रमाण कमी होत आहे. DR रेड्डीज ची सबसिडीअरी असलेल्या ‘तेवा’ या कंपनीचे निकाल खूपच खराब आले. याचा परिणाम DR रेड्डीजच्या शेअरवर तसेच जनरिक फार्मा सेक्टरवर झाला – ल्युपिन, TORRENT फार्मा

सरकारी अन्नौंसमेंट 

 • दर महिन्याला Rs ४ ने LPG चे रेट वाढवले जातील. सरकार Rs ८७ सबसिडी मार्च २०१८ पर्यंत बंद करण्याच्या विचारात आहे. याचा फायदा BPCL, IOC यांना होईल.
 • सरकार शिपिंग कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया आणी ड्रेजिंग कॉर्पोरेशनमधील आपला पूर्ण स्टेक विकणार आहे.
 • किचनवेअर बनवण्यासाठी जे केमिकल वापरले जाते त्या केमिकल्स् वर सरकारने ANTI DUMPING ड्युटी बसवली. याचा फायदा गुजरात फ्लोरोला होईल.
 • उर्जा मंत्रालयाने असे जाहीर केले की NTPC आता कोणत्याही STRESS उद्योगांची जबाबदारी घेणार नाही.
 • हिंदुस्थान कॉपरमधील ४% हिस्सेदारी कमी करण्यासाठी सरकारने OFS आणला हा OFS बुधवार ३ ऑगस्ट २९१७ रोजी नॉनरिटेलसाठी आणी ४ ऑगस्ट २०१७ रोजी रिटेल इन्व्हेस्टरसाठी ओपन होता. फ्लोअर प्राईस Rs ६४.७५ होती. पण प्रत्यक्षात ६.८३% हिस्सेदारी सरकारने विकली
 • केरोसीनची किंमत आता दर १५ दिवसांनी एकदा Rs ०.२५ ने वाढविली जाईल हळू हळू केरोसीनला देण्यात येणारी सबसिडी बंद होईल. याचा फायदा IOC, HPCL, BPCL यांना होईल.
 • सरकार रेडीयल टायरवर US $ २४५ ते ४५३ ANTI DUMPING ड्युटी लावण्याचा विचार करीत आहे. याचा फायदा टायर बनवणाऱ्या कंपन्यांना होईल. आणी टायरची विक्री वाढली की आपोआप टायर उत्पादनात लागणाऱ्या केमिकल बनवणाऱ्या (नोसिल) आणी कार्बन बनवणाऱ्या (फिलिप्स कार्बन, गोवा कार्बन) तसेच रबर बनवणाऱ्या कंपन्यांना (HARRISONS MALAYALAM) यांना होतो.
 • तसेच सरकार विंड एनर्जी आणी सोलर एनर्जीच्या संबंधात चीनमधून येणार्या निरनिराळ्या उपकरणांवर ANTI DUMPING बसवण्याचा विचार करत आहे.
 • सरकारने PNG चे भाव Rs ०.१९ ने आणी CNG चे भाव ०.32 वाढवले याचा फायदा महानगर GAS आणी IGLला होईल.
 • सरकारने DBT (डायरेक्ट बेनिफिट ट्रान्स्फर) योजना लवकरच कार्यान्वित करेल या बातमीमुळे खत उत्पादन करणाऱ्या कंपन्यांच्या शेअर्सच्या किमती वाढल्या. या योजनेअंतर्गत खताच्या किरकोळ विक्रेत्यांनी शेतकऱ्यांना विकलेल्या खताच्या रकमेवर १००% सबसिडी कंपनीला मिळेल.
 • सरकार NLC मधील १५% स्टेक OFS च्या माध्यमातून विकणार आहे.
 • सरकारच्या संरक्षण मंत्रालयाने ४ कंपन्यांच्या IPO ची तयारी सुरु केली आहे त्या या प्रमाणे MDL ( माझगाव डॉक लिमिटेड), GRSE (गार्डन रीच शिपबिल्डर्स अंड इंजिनीअर्स), MIDHANI (मिश्र धातू निगम लिमिटेड) आणी BDL( (भारत डायनामिक्स लिमिटेड)
 • PSU कंपन्यांचा ETF जाहीर होण्याची शक्यता आहे यामध्ये बँक ऑफ बरोडा, PNB, SBI यांचा समावेश असेल. नंतर आणखी दोन ETF आणले जातील. २२ कंपन्यांचे शेअर्स असतील जास्तीतजास्त १५% शेअर्स एका कंपनीचे असू शकतील. यात ७ सेक्टर सामील होतील. प्रत्येक सेक्टर साठी २०% ची सेक्टोरल कॅप असेल. या विनिवेशाचे उद्दिष्ट्य Rs १६५०० कोटी असेल.

RBI सेबी आणी इतर प्रशासनिक संस्था      

 • RBIने आपल्या २ ऑगस्टच्या वित्तीय पॉलिसी मध्ये रेपो रेट ०.२५% कमी केला. यामुळे खाजगी बँका आणी सार्वजनिक क्षेत्रातील सरकारी बँका आपले कर्जावरील व्याजाचे दर कमी करतील असा अंदाज आहे. RBIने शेतकऱ्यांना दिलेल्या कर्जमाफीमुळे होणार्या फिस्कल घाट्याबद्दल चिंता व्यक्त केली. तसेच कमी झालेली महागाई तात्पुरती आहे कां कायम स्वरूपाची आहे हा प्रश्न उपस्थित केला. तसेच सरकारी नोकरांना दिली जाणारी थकबाकी आणी GST लागू केल्यामुळे महागाईत वाढ होण्याची भीती व्यक्त केली. रिझर्व बँकेने बँका हा रेट कट आपल्या कर्जदारांना पास ऑन करत नसल्याबद्दल काळजी आणी नाराजी व्यक्त केली. ‘करायला गेलो आणी झाले एक’ असे RBI चे झाले आहे. कर्जावरील व्याजाचे दर कमी करावेत यासाठी RBI रेट कट करत असते पण बँका मात्र प्रतिक्रिया म्हणून ठेवींवरील व्याजाचे दर याआधीच कमी करतात. खेदाने म्हणावे लागते की RBIचे याकडे लक्ष नाही किंवा त्यांना इकडे लक्ष द्यायचे नाही. RBI ने आर्थिक वाढीच्या दराचा अंदाज ७.३ % वर ठेवला तर महागाईचा अंदाज ४% च्या आसपास ठेवला. MCLR ला पर्याय शोधण्यासाठी एक समिती नेमली.
 • NCLT ने एस्सार स्टीलच्या बाबतीत BANKRUPTCY प्रोसिडिंग मंजूर केले. आणी IBC खालील प्रोविजनप्रमाणे BANKRUPTCY व्यावसायिक नेमला.
 • CAG (COMPTROLLER AND AUDITOR GENERAL OF INDIA) ने १२ सार्वजनिक क्षेत्रातील सरकारी बँकांच्या संबंधातील रिपोर्ट संसदेत ठेवला. या बँकांनी NPA कमी दाखवले, प्रोव्हीजनिंग कमी केले. त्यामुळे सरकारकडून त्याना जास्त पैसे (भांडवल) मिळाले. CAG ने MRPL च्या कार्य पद्धतीतल्या काही त्रुटी दाखवल्या. पण मार्केटमध्ये मात्र या कंपनीला ONGC विकत घेणार आहे या बातमीचाच परिणाम होता.
 • बिहारमध्ये जो मद्यार्काचा साठा होता तो दुसरीकडे ट्रान्स्फर करण्याची जुलै ३० २०१७ ही शेवटची तारीख होती. ही मुदत कोर्टाने वाढवली नाही.

अर्थव्यवस्थेच्या गोष्टी

 • १ ऑक्टोबर २०१७ पासून UPL, बजाज फायनान्स निर्देशांकात सामील होतील तर ACC बाहेर होईल.
 • रुपयाचा US $ बरोबरचा विनिमय दर गेल्या दोन वर्षातील कमाल स्तरावर होता. १US $ =Rs ६३.७० होता. याचाच अर्थ रुपया वधारला, अर्थव्यवस्था सुधारली

खाजगी कंपन्यांच्या घडामोडी  

 • अशोक LEYLAND ची विक्री वाढली. टाटा मोटर्स, मारुती, अतुल ऑटो या कंपन्यांची डोमेस्टिक विक्री वाढली पण टाटा मोटर्सची निर्यात कमी झाली. हिरो मोटो ची विक्री १७% ने वाढली. मारुतीने आपल्या गाड्यांवर देण्यात येणारा डीस्काउंट वाढवला.
 • ल्युपिनला त्यांच्या पिठमपूर प्लांटसाठी USFDA कडून क्लीन चीट मिळाली.
 • आसाममध्ये आलेला पूर, गुरखा मुक्तीमोर्चाचे आंदोलन, संप यामुळे चहाच्या लिलावासाठी आलेला कमी माल यामुळे चहाच्या किमती १२% ने वाढल्या याचा फायदा जयश्री टी, गुडरिक, MACLEOD RUSSEL यांना होईल.
 • ILFS ट्रान्सपोर्ट या कंपनीला जोझीला टनेलची Rs ५००० कोटीची ऑर्डर मिळाली.
 • इंडियन ह्यूम पाईपला रायपुर नगरपालिकेकडून मोठी ऑर्डर मिळाली.
 • मेरीकोनी आफ्रीकेमधला एक लोकप्रिय ब्रांड खरेदी केला. मेरिकोचे तिमाही रिझल्ट अपेक्षेपेक्षा कमी आले.
 • ल्युपिन फार्माच्या कॉलेस्टेरालच्या औषधासाठी USFDA ची मंजुरी मिळाली तसेच जर्मन रेग्युलेटरनी त्यांच्या पिठमपूर प्लांटमधून निर्यातीला मान्यता दिली.
 • ग्लेनमार्क फार्माच्या झोविरा ऑइंटमेंट’ला USFDA ची मंजुरी मिळाली.
 • लार्सेन एंड टुब्रो या कंपनीला मॉरीशसमधून मेट्रोसाठी Rs ३३७५ कोटीची ऑर्डर मिळाली.
 • क्लारीस लाईफसायन्सेसच्या इंजेकटीबल बिझिनेसचे डील होऊ घातलेले असतानाच USFDA ने ऑडीट आणी इन्स्पेक्शन चालू केले.
 • ICICI प्रुडेन्शियल सहारा लाईफचा बिझिनेस खरेदी करणार आहे.
 • टेक महिंद्र, हेक्झावेअर, TRENT, इंडिगो, BEL,PNB(ग्रॉस NPA आणी नेट NPA मध्ये वाढ), कोलगेट, हिमाद्री केमिकल्स, TITAN,बाटा यांचे तिमाही निकाल चांगले आले.
 • सिएट टायर्स,उज्जीवन फायनान्स, MRF चे निकाल असमाधानकारक होते.
 • SBI ने Rs १ कोटीपेक्षा कमी ठेव असलेल्या बचत खात्यावरील व्याजात अर्धा टक्क्याची कपात करून व्याजाचा दर ३.५% केला. जर बचत खात्यात Rs १ कोटीपेक्षा जास्त ठेव असेल तर त्यावर ४% व्याज मिळेल. अशा अकौंटला TIER 2 असे नाव दिले. ICICI बँक, कोटक महिंद्र बँक यांनी SBI चे अनुकरण केले.
 • बायोकॉनच्या बँगलोर युनिटची USFDA ने २५ मे ते ३ जून या कालावधीत तपासणी केली. त्यांनी या तपासणीत १० त्रुटी दाखवून फॉर्म ४८३ दिला. बहुतांश त्रुटी सिस्टीममधील आहेत. एक त्रुटी TRAINED स्टाफ नाही असे दर्शवते. या त्रुटी सुधारायला वेळ लागेल.
 • GSPC चा मुन्द्रा LNG पोर्ट आहे त्यातील २५% हिस्सेदारी IOC, २५% पेट्रोनेट LNG खरेदी करणार आहे.
 • ‘जब HARRY मेट सेजल’ हा चित्रपट शुक्रवारी प्रदर्शित होत आहे. याचा फायदा PVR या कंपनीला होईल.
 • पुंज लॉईड यांना मलेशियाच्या EPCC पाईपलाईन प्रोजेक्टसाठी अंतिम मंजुरी मिळाली.
 • मारुती गुजरातमध्ये बेचराजीच्याजवळ शंखलपूर येथे काम सुरु करणार आहे याचे उद्घाटन जपानचे पंतप्रधान करतील.

कॉर्पोरेट एक्शन

 • SNAPDEAL आणी FLIPCART यांचे मर्जर होणार नाही.
 • शोभा डेव्हलपर्स शेअर Rs ४२५ प्रती शेअर या भावाने ‘BUY BACK’ चा विचार करत आहे.
 • HDFC लाईफ आणी MAX इन्शुरन्स मर्जर रद्द झाले.
 • MTNL आणी BSNL याचे मर्जर रद्द झाले.
 • ‘JUST DIAL’Rs ७०० प्रती शेअर या भावाने Rs ८३.९१ कोटी रकमेचे शेअर्स BUY BACK करणार आहे.
 • PFC या उर्जा क्षेत्रातील सरकारी कंपनीने बोनस इशुवर विचार करण्यासाठी 10 ऑगस्ट २०१७ रोजी बोर्ड ऑफ डायरेक्टर्सची बैठक बोलावली आहे.
 • महिंद्र आणी महिंद्र त्यांचा महिंद्र लॉजिस्टिक्स मधील १५% स्टेक ओपन ऑफर द्वारा IPO आणून विकणार आहेत.
 • मरकेटर ही जहाज वाहतुकीच्या क्षेत्रात असणारी कंपनी ड्रेजिंग कॉर्पोरेशन मधील स्टेक विकत घेणार आहे.

या आठवड्यातील IPO

 • SIS (SECURITY AND INTELLIGENCE SERVICES) या कंपनीचा IPO ६ वेळा ओव्हरसबस्क्राईब झाला.
 • कोचीन शिपयार्डचा IPO एकूण ७६ वेळा ओव्हर सबस्क्राईब झाला. HNI कोटा २८८ वेळा तर रिटेल कोटा ८.३ वेळेला ओव्हरसबस्क्राईब झाला.
 • DIXON टेक्नोलॉजीज ला IPO साठी सेबीची परवानगी मिळाली.

तांत्रिक विश्लेषण

 • मंगळवारी ‘HANGING MAN PATTERN’ फॉर्म झाला.
 • बुधवार तारीख २ ऑगस्ट २०१७ आणी गुरुवार ३ ऑगस्ट २०१७ रोजी ‘बेअरीश बेल्ट होल्ड PATTERN’ तयार झाला होता. या PATTERN मध्ये ओपनिंग प्राईस हीच दिवसाची हाय प्राईस असते त्यामुळे अपर SHADOW नाही दिवसभर मार्केट पडत असते त्यामुळे लार्ज बॉडी आणी स्माल लोअर SHADOW असते’ अशीच स्थिती बुधवार आणी गुरुवारी होती
 • बँक शेअर्सची साप्ताहिक आणी मासिक एक्सपायरीचा डेटा वेगवेगळे संकेत देत आहे.

मार्केटने काय शिकवले

 • स्टेट बँकेच्या शेअरची किमत Rs ३०९ आहे अशावेळी जास्तीतजास्त Rs ३२० चा CALL घ्यावा. पण Rs ३६० चा दूरचा CALL Rs ०.८५ पैशाने मिळत असला तरी फायदा होत नाही. ज्या वेगानी शेअर पडत असतो त्या प्रमाणात ओपन इंटरेस्ट वाढला पाहिजे. पण असे आढळले नाही तर CONTRA CALL घ्यावा.
 • मंगळवारी PUT /CALL रेशियो १.२२ वरून १.२८ झाला. पण VIX वाढला. बुधवारी हा रेशियो १.२८ वरून १.३१ झाला. तर गुरुवारी १.३१ वरून १.२७ झाला.
 • स्पॉट मार्केट मध्ये शेअरची किमत Rs ३ वरती आणी वायद्यामध्ये Rs १५ खाली आहे याचा अर्थ म्हणजे वायद्यामध्ये शॉर्ट पोझिशन घेतली जात आहे. असा संकेत मिळतो.
 • बातम्यांचा परिणाम कोणत्या कम्पनीवर आणी किती होईल हे समजण्यासाठी कंपनी कोणत्या क्षेत्रात आणी काय उत्पादन करते हे माहीत असावे लागते. ‘ग्रीव्ज कॉटन’ ही कंपनी तिच्या नावावरून टेक्स्टाईल इंडस्ट्री असेल असे वाटते. पण दिसते तसे नसते. ही कंपनी कार्ससाठी इंजिन तयार करते ऑटो सेक्टर चांगला चालला तर या कंपनीचा फायदा होतो.
 • ज्या कंपन्यांचे व्यवस्थापन बदलते. तेव्हा आपण नवीन व्यवस्थापनात कोण कोण आहेत ह्याच्या कडे लक्ष द्यावे. ज्युबिलंट फूड्समध्ये पेप्सी मध्ये जी टीम होती ती आली. त्यांनी पेप्सीमध्ये असताना पुष्कळ चांगले बदल केले होते आता ज्युबिलंटमध्ये आल्यानंतरही त्यांनी बऱ्याच नवीन योजना सुरु केल्या आहेत.
 • US $ कमजोर झाला की त्या प्रमाणात धातू क्षेत्रातील शेअर्सच्या किमती वाढतात.
 • नेहेमी वायदा बाजारातील एक्सपायरी झाल्यावर FII ची आकडेवारी खरेदीच्या बाजूची असते पण यावेळी विक्रीच्या बाजूने जास्त आकडे होते त्यामुळे छोटे करेक्शन अपेक्षित होते. बरोबर तसेच घडले.

या आठवड्याची सुरुवात जरा डळमळीतच म्हणजे दोलायमान अवस्थेत झाली. मार्केट वरच्या पातळीवर तर समोर उभी ठाकलेली RBIची मॉनेटरी पॉलिसी अशा परिस्थितीत ट्रेडर्सनी आपली पोझिशन हलकी करण्याचा विचार केला नाही तरच नवल. RBI ०.२५% रेट कट करणार हे मार्केटने गृहीतच धरले होते.याचा परिणाम शेअर्सच्या किमतीत समाविष्ट झाला होता. मार्केटला ०.५०% रेट कट हवा होता. त्यामुळे मार्केट रुसले, रागावले परिणामी २ दिवस मार्केट मध्ये मंदी आली. आता RBI च्या पॉलिसी प्रमाणे मार्केटचे लक्ष GST कौन्सिलच्या बैठकीकडे लागले आहे. गेल्या वेळच्या बैठकी मध्ये ITC आणी इतर सिगारेट उत्पादकांवर वीज कोसळली होती यावेळेला काय होते ते पहायचे.

BSE चा निर्देशांक सेन्सेक्स ३२३२५ वर तर NSE निर्देशांक निफ्टी १००७० वर बंद झाले. बँक निफ्टी २४८३६ वर बंद झाले.

Advertisements
This entry was posted in Weekly market review and tagged , , , , , , on by .

About bpphatak

मी भाग्यश्री फाटक. तशी मी तुमच्यापेक्षा वेगळी अशी कुणी नाही. किंबहुना तुमच्यातलीच एक आहे. आता तुमच्यातली म्हणजे कदाचित १९९० किवा २००० च्या काळातली मी नसेन. पण जर वाचकांमध्ये जर कोणी गृहिणी असतील ज्यांची लग्न १९७५-१९८५ मध्ये झाली असतील आणि ज्यांनी गृहिणी ची भूमिका मुलं मोठी होई पर्यंत चोख पणे बजावली असेल, तर तुमच्यात आणि माझ्यात फारसा फरक नसेल. २००२ पर्यंत मी फकत एक गृहिणी होते आणि आज २०१२ साली मी stock market मधली एक यशस्वी गुंतवणूकदार आहे. आज मागे वळून बघताना लक्षात येतंय कि मी आरपार बदलून गेलीये. आयुष्याला एक नवीन दिशा मिळालीये. यश, संपत्ती, प्रतिष्ठा, आदर , मानसम्मान सगळं काही मिळालंय. आधी लोकां कडून stock market बद्दल सल्ले घेणारी मी आज विश्वासानी लोकांना ‘investment advice ‘ देत आहे. या blog च्या माध्यमातून माझ्या आयुष्याचा २००२ ते २०१२ हा प्रेरणादायी काळ तुमच्या पुढे मांडावा असं मी ठरवलंय. उद्देश सोपा आहे, माझा गृहिणी ते stock market investor हा प्रवास कदाचीत तुम्हालाहि share market च्या वाटे वर मदत करू शकेल , आणि share market मधली मजा वाचून तुमची मार्केटबद्दलची भीती कमी होईल.

One thought on “आठवड्याचे-समालोचन – सुसंगती सदा घडो – ३१ जुलै ते ४ ऑगस्ट २०१७

 1. पिंगबॅक आठवड्याचे-समालोचन – अती परिचयात अवज्ञा – ७ ऑगस्ट २०१७ ते ११ ऑगस्ट २०१७ | Stock Market आणि मी

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

w

Connecting to %s