आठवड्याचे-समालोचन – मार्केटचा एकच मंत्र, टिपांपासून स्वातंत्र्य – १४ ऑगस्ट २०१७ ते १८ ऑगस्ट २०१७

आधीच्या आठवड्याचं समालोचन वाचण्यासाठी इथे क्लिक करा

मार्केटचा एकच मंत्र, टिपांपासून स्वातंत्र्य – १४ ऑगस्ट २०१७ ते १८ ऑगस्ट २०१७

१५ ऑगस्ट २०१७ हा भारताचा ७१ वा स्वातंत्रदिन. पण हा स्वातंत्र्यदिन म्हणजे काय तर आपल्यावर राज्य करत असणार्या परकीय लोकांना घालवून देऊन आपली सत्ता आली तो दिवस. शेअरमार्केटचा विचार केल्यास मला असे आढळते की ट्रेडर्स किंवा गुंतवणूकदार अजूनही परावलंबी आहेत. त्यांच्या निर्णयावर दुसऱ्यांची सत्ता आहे. ‘डोळे असून आंधळे बुद्धी असून मतीमंद’ अशी अवस्था आहे.गुंतवणूकदार अजूनही टिपावर अवलंबून आहेत.  ‘तुम्ही टिपा देता का ? कोणते शेअर्स घेऊ ते सांगता का ?’ अशी विचारणा अजूनही होते. या सर्वापासून काही अजूनही स्वातंत्र्य मिळवले नाही. सेबीच्या ही हे लक्षात आल्यामुळे आता त्यांनी शेअरमार्केट मधील गुंतवणुकीविषयी कोण टिप्स देऊ शकेल यावर कडक बंधने आणली आहेत. या स्वातंत्र्यदिनापासून आपण टिपांपासून स्वातंत्र्य मिळवू या. शेअरमार्केटविषयीचे अज्ञान दूर करून ज्ञानाची ज्योत पेटवून ती अखंड तेवत ठेवू या.  या ज्ञानाचा प्रकाश महाराष्ट्रभर कसा पसरेल यासाठी प्रयत्न करु या.

सरकारी अन्नौंसमेंट

 • युरियाच्या संबंधात नवीन धोरण जाहीर होणार आहे. युरिया एका गोणीत पूर्वी ५० किलो असे. आता युरिया एका गोणीत ४५ किलो असेल. त्यामुळे कमी युरिया वापरला जाईल. या ठिकाणी शेतकऱ्यांची मानसिकता विचारात घेतली आहे का सबसिडीचे राजकारण अधिक आहे कळत नाही. एका एकरला इतका गोणी युरिया असा शेतकर्याचा हिशेब असतो. एका गोणीत किती युरिया आहे याकडे त्याचे लक्ष नसते असे सरकारला वाटले.यामुळे शेतकरी युरियाचा वापर कमी करतील असे सरकारला वाटते. पूर्वी युरियाच्या ५० किलोच्या गोणीला Rs २६८ द्यावे लागत होते. आता ४५ किलोच्या गोणीला Rs २४२ पडतील. सरकारला सबसिडी कमी द्यावी लागेल असे वाटते.ही बातमी गाजली गाजली आणी हवेतच विरली
 • सरकार दक्षिण कोरियातून होणार्या सोन्याच्या आयातीवर ड्युटी लावण्याच्या विचारात आहे.
 • सरकार हिमाचल प्रदेशमध्ये २० पॉवर स्टेशन लावणार आहे.
 • सरकारने मेट्रो पॉलिसी मंजूर केली.
 • हिमाचल प्रदेश, उत्तराखंड या प्रदेशातील काही पहाडी भागांमध्ये युनियन एक्साईजमध्ये १० वर्षापर्यंत सवलत मिळत होती.पण आता या भागात GST लागू झाला आहे. GST च्या सनसेट कलमाप्रमाणे DBT योजनेखाली GST रीएम्बर्स करण्याची तरतूद आहे. सरकारने हे कलम आता ३१ मार्च २०२७ पर्यंत वाढवले आहे. सरकार या भागातील कंपन्यांना या कलमांतर्गत GST रीइंबर्स करेल
 • JP INFRASTRUCTURE आणी आम्रपाली या प्रोजेक्टमधील FLAT ग्राहकांना सरकार मदत करणार आहे. या कंपन्यांचे ASSET विकून आलेल्या पैशात या प्रोजेक्ट्स पुर्या करून ग्राहकांच्या ताब्यात दिल्या जातील. याबाबत सरकार MCA ( MINISTRY OF CORPORET AFFAIRS) बरोबरही चर्चा करेल.सरकारने सांगितल्याप्रमाणे JP इन्फ्राटेक या काम्पान्च्या प्रोजेक्ट NBCC टेक ओव्हर करूनं पूर्ण करेल.
 • कोटिंग करण्यासाठी जे चीनी केमिकल लागते त्यावरची antidumping ड्युटीची मुदत ५ वर्षासाठी वाढवली. याचा फायदा गुजराथ फ्लोरो आणी हॉकिन्स यांना होईल.
 • सरकारने पूर्वी ‘stent’ च्या किमती कमी केल्या. आता गुडघ्यावरील शस्त्रक्रियेसाठी कमाल चार्जेसची मर्यादा घातली. याचा परिणाम अपोलो हॉस्पिटल्स, फोर्टिस हेल्थकेअर, या कंपन्यांवर होईल.
 • जयललीता यांच्या निधनाची पूर्णपणे चौकशी झाली पाहिजे असे फर्मान सरकारने काढले. याचा परिणाम अपोलो हॉस्पिटल्सवर होईल.
 • सरकारच्या आर्थिक सल्लागारांनी असे सांगितले की रिन्यूएबल एनर्जी क्षेत्रातील बहुसंख्य कंपन्या सबसिडीच्या आधारावर चालू आहेत आणी कोलबेस्ड पॉवर प्रोजेक्ट खराब स्थितीत आहेत. याचा परिणाम कोल इंडियावर होत आहे. यामुळे कोल इंडियाच्या शेअरची किंमत वाढली तर रिन्यूएबल एनर्जीच्या कंपन्यांचे शेअर्स आपटले.
 • सरकारने राज्य सरकारांना उत्पादनात उपयोगी येणाऱ्या वस्तू तसेच पेट्रोलियम प्रोडक्टवर VAT कमी करायला सांगितला आहे.
 • सरकारने ANTI SMOKING कायद्याचा भंग केल्याबद्दल ITC आणी फिलीप मॉरीस या कंपन्याना दंड लावला.
 • सरकारने २२ कॅरेट किंवा त्याच्यापेक्षा जास्त कॅरेट सोन्याच्या दागिन्यांच्या किंवा इतर प्रोडक्टच्या निर्यातीवर बंदी घातली.

RBI, SEBI आणी इतर प्रशासनिक संस्था

 • SAT ने पार्श्वनाथ डेव्हलपर्स, पिनकॉन स्पिरीट, सिग्नेट इंडस्ट्रीज, कवित इंडस्ट्रीज, Kalpana इंडस्ट्रीज आणी SQS इंडिया BFSL या कंपन्याना RESTRICTIVE ट्रेडिंग लिस्ट मधून बाहेर काढले. परंतु SEBI आणी STOCK EXCHANGE यांनी सुरु केली कारवाई सुरूच राहील असे सांगितले.
 • SEBI ने ब्रोकर्सना त्यांच्याकडे लिस्ट असलेल्या १०७ अनलिस्टेड कंपन्यांविषयी माहिती मागवली आहे.
 • सुप्रीम कोर्टाने सरकारचा अर्ज रद्द केल्यामुळे DIAL(DELHI INTERNATIONAL AIRPORT LTD) ने केस जिंकली. या निर्णयामुळे DIAL आता दिल्ली विमानतळाच्या जमिनीचा काही भाग कमर्शियल वापरासाठी देऊ शकेल. GMR इंफ्राचा DIAL मध्ये ५४% स्टेक आहे. त्यामुळे य़ा शेअरची किंमत वाढली.
 • ब्रूक्स LAB या कंपनीच्या IPO मध्ये ‘MONEY SIPHONING’ केल्याबद्दल २२ कंपन्यांवर Rs १७.६ कोटींचा दंड लावला.
 • सुप्राजीत आणी फिनिक्स LAMP यांच्या मर्जरला NCLT ने मंजुरी दिली.

अर्थव्यवस्थेच्या गोष्टी

 • WPI (WHOLESALE PRICE INDEX) जुलै महिन्यात वाढून ०.९०% वरून १.८८% झाले. मुख्यतः अन्नधान्य आणी इतर जरुरीच्या वस्तूंच्या किमती वाढल्यामुळे ही वाढ झाली
 • CPI (CONSUMER PRICE INDEX) जुलै महिन्यात २.३६ % ( जूनमध्ये १.४६%) झाले या वाढलेल्या महागाईमुळे RBI नजीकच्या काळात रेट कट करील ही आशा मावळली
 • जुलै २०१७ या महिन्यासाठी भारताची निर्यात ३.९४% ने वाढून US$ २२,५ बिलियन झाली. निर्यात वाढीचा वेग मात्र ८ महिन्यांच्या किमान स्तरावर होता. सतत मजबूत होणारा रुपया  आणी GST लागू करणे ही कारणे  यापाठीमागे असू शकतील. भारताची आयात १५.४% ने वाढून US $ ३३.९ बिलियन झाली. यामुळे भारताची ट्रेड GAP US $ ११.४ बिलीयन झाली सोन्याची आयात जून मध्ये US $ २.१ बिलियन झाली.

खाजगी कंपन्यांच्या घडामोडी

 • कॉर्पोरेट जगतात इन्फोसिसचे MD आणी CEO Mr विशाल सिक्का यांनी राजीनामा दिल्यामुळे खळबळ माजली. गुरुवारी सावरलेले मार्केट पुन्हा शुक्रवारी कोसळले .त्यानी त्यांच्या पत्रात प्रमोटर्स बरोबरचे मतभेद, व्यवस्थापनाबरोबर मतभेद, त्यांच्यावर केलेले निराधार आणी खोटे ठरलेले आरोप, त्यांच्या चांगल्या कामाची दखल न घेतली जाणे इत्यादी कारणे दिली तसेच त्यांच्या ३ वर्षाच्या कालखंडात किती प्रगती झाली याचा आढावा दिला. इन्फोसिसचे अंतरींम CEO आणी MD म्हणून UB प्रवीण राव याचे नाव जाहीर केले. विशाल सिक्का VICE चेअरमन म्हणून मार्च २०१८ पर्यंत कंपनीत राहतील. याचा परिणाम इन्फोसिसच्या शेअरवर होऊन शेअर १२% पडला. यावेळी पानिपतच्या युद्धाची आठवण होते. पुण्यात सदरेवर बसणाऱ्यांनी सेनापतीवर किती आणी कशी टीका करावी आणी त्यांना युद्ध कसे करायचे हे किती मर्यादेपर्यंत जाऊन शिकवावे याचे भान ठेवले पाहिजे हेच खरे.
 • साखर उद्योगाचा विचार केल्यास रेणुका शुगरचा तिमाही निकाल असमाधानकारक होता. UPमध्ये असलेल्या साखर कारखान्यांचे तिमाही निकाल चांगले आले.त्यांची inventory खूप आहे. अवध शुगर आणी अपर ganjees या साखर कारखान्याचे तिमाही निकाल restructuring झाल्यानंतरचे होते. सरकारने कितीही प्रयत्न केला तरी साखरेच्या भावात सणासुदीच्या दिवसात फारसा फरक पडेल असे वाटत नाही.
 • टाटा ग्लोबल बिव्हरेजीस हिमालयन MINERAL WATER साठी USA मध्ये मार्केटिंग आणी डीस्ट्रीब्युशनसाठी करार करणार आहे.
 • ग्रन्युअल्स इंडिया च्या आंध्र प्रदेशातील गागील्लापुर प्लांट साठी USFDA कडून EIR मिळाला. इन्स्पेक्शनमध्ये कोणत्याही त्रुटी आढळल्या नाहीत.
 • RCOM आणी एअरसेल यांच्या मर्जरविषयीची याचिका NCLT ने दाखल करून घेतली. तसेच RCOM चा टॉवर बिझिनेसमधील स्टेक BROOKLYN ला विकण्यासाठीचा अर्ज दाखल करून घेतला. भारती इन्फ्राटेल, GTL, यांनी घेतलेल्या हरकती रद्द ठरवल्या. RCOM ला त्यांच्या कर्ज देणार्या बँकांनी डिसेंबर २०१७ पर्यंत RESTRUCTURING प्लानसाठी वेळ दिला आहे. RCOM वर असलेल्या Rs ४५००० कोटी कर्जापैकी या व्यवहारातून Rs २५००० कोटी कर्ज फेडता येईल.
 • IFCI टूरीजम फायनान्स मधील आपला स्टेक एकाच लॉटमध्ये विकून Rs ३०० कोटी उभारणार आहे.
 • टाटा स्टील्सने आपला UK बिझिनेस पेन्शन स्कीममधून वेगळा काढला आहे. टाटा स्टील्सने आपल्या UKतील कर्मचाऱ्यांसाठी पेन्शन प्लान वेगळा तयार केला आहे. यामुळे टाटा स्टील्सचा UK  बिझीनेस विकण्याला किंवा दुसऱ्या कंपनीत मर्ज करण्याच्या प्रयत्नाला वेग येईल.
 • ग्रासिम, महाराष्ट्र सीमलेस पाईप्स, नौसील या कंपन्यांचे निकाल चांगले आले.
 • SBI, बँक ऑफ बरोडा, कोल इंडिया, IDBI, ड्रेजिंग कॉर्पोरेशन, कॉर्पोरेशन बँक, अपोलो हॉस्पिटल्स,सन फार्मा या कंपन्यांचे तिमाही निकाल असमाधानकारक  होते.
 • DLF आपल्या DLF सायबर सिटी डेव्हलपर्स मधील ४०% स्टेक सिंगापूरच्या GIC या वेल्थ फंडाला Rs १३००० कोटीना विकेल
 • सिंटेक्सचे RESTRUCTURING नंतर दोन विभाग झाले. पहिला टेक्स्टाईल आणी दुसरा प्लास्टीक. सिंटेक्स टेक्स्टाईल ह्या कंपनीचा पॉलीमर टेक्स्टाईलचा बिझिनेस आहे. त्यांनी जी मशीनरी लावली आहे. त्याचे लाईफ १० वर्षे आहे. ती नवीन आहे. त्यामुळे कॅपेक्सची गरज नाही. त्यामुळे सिंटेक्स टेक्स्टाईल हा विभाग चांगला चालतो आहे.
 • L &T आपला कटिंग टूल्सचा बिझिनेस Rs १७३ कोटींना विकणार आहे. L & T च्या दृष्टीकोनातून हा सौदा लहान असला तरी L & T चे मुख्य व्यवसायावर लक्ष केंद्रित करण्याचे धोरण दिसून येते.
 • IDBI आपल्या मुंबईतील ६ मालमत्ता विकणार आहे.
 • AXIS आपल्या शुभ गृह योजनेखाली Rs ३० लाखापेक्षा कमी पण २० वर्षापेक्षा जास्त परतफेडीची मुदत असलेल्या गृह कर्जांवर १२ EMI माफ केले जातील असे सांगितले. बॅंका मोठ्या प्रमाणावर हौसिंग फायनान्स क्षेत्रात प्रवेश करीत आहेत. तसेच वेगवेगळ्या सवलतीच्या योजना जाहीर करत आहेत..याचा परिणाम हौसिंग फायनान्स कंपन्यांच्या बिझिनेस वर होईल. कारण या कंपन्या पब्लिककडून डीपॉझीट घेऊ शकत नाहीत आणी त्यांना पैशासाठी बँकांकडून कर्ज घ्यावे लागते.
 • UBHLच्या शेअर्समध्ये ८ सप्टेंबर २०१७ पासून ट्रेडिंग बंद होईल. प्रमोटर शेअर्स विकू शकणार नाहीत. याचा परिणाम युनायटेड ब्र्युअरीजवर होईल.
 • १५ किलोच्यावर सामान न्यायचे असेल तर एअरइंडियाने Rs ४०० तर स्पाईसजेटने तसेच विस्तारा इंडस्ट्रीजने Rs ३०० चार्ज करायचे ठरवले आहे. पूर्वी हे चार्ज Rs १५० होते.
 • चंबळ फरटीलायजरने गहाण ठेवलेले शेअर्स सोडवले.
 • बिहारमध्ये पूर आल्यामुळे तांदुळाच्या पिकाचे नुकसान झाले. पण त्याबरोबरच तांदूळ निर्यात करणाऱ्या कंपन्यांचा तांदुळाचे भाव वाढल्यामुळे फायदा झाला.
 • इंडिगोच्या ८४ फ्लाईट इंजिनात बिघाड असल्यामुळे रद्द कराव्या लागल्या.

कॉर्पोरेट एक्शन

 • AAREY ड्रग्ज या कंपनीने आपल्या एका शेअरचे १० शेअर्समध्ये विभाजन केले.
 • मर्केटर लाईन आपल्या बिझिनेसमधून ड्रेजिंग बिझिनेस वेगळा काढणार आहे.
 • १९ ऑगस्ट २०१७ रोजी इन्फोसिस या कंपनीने शेअर ‘BUY BACK’ वर विचार करण्यासाठी बोर्ड ऑफ डायरेक्टर्सची बैठक बोलावली आहे.
 • SREI INFRASTRUCTURE ही कंपनी SREI इक्विपमेंटचा IPO  आणून आपला २५% स्टेक विकणार आहे.
 • जिंदाल स्टील आणी पॉवर या कंपनीला दिलेल्या Rs ५५५ कोटींच्या कर्जाची मुदत कर्ज देणाऱ्या बँकांनी ५ वर्षे वाढवली.

नजीकच्या भविष्यकाळात येणारे IPO

 • रिलायंस जनरल इन्शुरन्स Rs १५०० ते Rs २००० कोटीचा IPO ऑक्टोबर- नोव्हेंबर २०१७ मध्ये आणण्याची तयारी करत आहे.

मार्केटने काय शिकवले

पुट/कॉल रेशियो १.०९ वरून १.०६ झाला. ज्या गतीने मार्केटमध्ये मंदी आली त्या गतीने पुट/कॉल रेशियो कमी झालेला आढळला नाही कारण ज्या लोकांनी पुट सेल केले होते म्हणजे तेजी केली होती ते लोक पोझिशन कमी करत आहेत. नवीन शॉर्टस त्या प्रमाणात बनताना दिसत नाहीत. त्यामुळे पुट/कॉल रेशियो त्या प्रमाणात पडताना दिसत नाही. पुट/कॉल रेशियो ०,७ किंवा ०,८, VIX १६/१७ अशी पोझिशन आल्यावर मार्केटमध्ये पैसा घालण्यास सुरुवात करणे योग्य होय. जेव्हा आपण मंदीतून तेजीत प्रवेश करणार असतो. त्यावेळी काहीजणांना वाटते मार्केट अजून पडेल तर काहीजणांना वाटते मार्केट आता पुष्कळ पडले आहे आणि आता फारशी मंदी होणार नाही. त्यामुळे मार्केट खूप VOLATILE होते.

ज्यावेळी ‘TRUNCATED WEEK’असतो तेव्हा (अर्थातच मंदीचे मार्केट सुरु असताना) लोक पोझिशन ठेवत नाहीत. कारण सुट्टीवरून आल्यावर काय परिस्थिती असेल हे माहीत नसते.

इन्फोसिसच्या M D नी राजीनामा दिल्याच्या घटनेचा विचार केला तर पेअर ट्रेड कसा करावा याची कल्पना येते. लोक इन्फोसिसचे शेअर्स विकून दुसर्या कुठल्या कंपनीत गुंतवणूक करतील याचा विचार करून HCL टेक, टी सी एस मध्ये खरेदी करून इन्फोसिसचे शेअर्स शॉर्ट केल्यास इंट्राडे ट्रेड होऊ शकतो.

इन्फोसिसच्या घटनेबद्दल माझ्या मनात काय विचार आले ते सांगू ? विशाल सिक्का यांनी राजीनामा शनिवारच्या बोर्ड मीटिंगमध्ये दिला असता किंवा मार्केट बंद झाल्यावर दिला असता तर काय बिघडलं असतं ? निदान पूर्ण मार्केटवर परिणाम झाला नसता. शनिवार रविवार लोकांना विचार करायला वेळ मिळाला असता आणी शेअर विकावा का खरेदी करावा हे शांतपणे ठरवता आले असते. या सर्व भांडणात शेअरहोल्डर्स, ट्रेडर्स, गुंतवणूकदार यांचा काय दोष ? की आपल्या राजीनाम्याचा कंपनीच्या शेअरच्या किंमतीवर आणी पर्यायाने क्रेडीटवर किती परिणाम होतो हे दाखवायचे होते. कुणास ठाऊक ? पण शेवटी नुकसान होते गुंतवणूकदारांचे नेहेमी आपण म्हणतो दोघांचे भांडण तिसऱ्याचा लाभ पण इथे दोघांच्या भांडणात असंख्य लोकांचे नुकसान झाले आणी कंपनीची नाचक्की झाली ती वेगळीच. मार्केटला मात्र पडण्यासाठी आयते कोलीत मिळाले .असो गुंतवणूकदार टाटांची घटना आणी मिस्त्रीला विसरले. टाटा ग्रुपचे सगळे शेअर्स त्यानंतर वाढले. तसेच हि घटना मार्केट विसरेल आणी इन्फोसिसच्या शेअरचा भाव वाढेल अशी आशा करुया.

 

BSE निर्देशांक सेन्सेक्स ३१५२४ वर तर NSE निर्देशांक निफ्टी ९८३७ वर आणी बँक निफ्टी २४०७४ वर बंद झाले

This entry was posted in Weekly market review and tagged , , , , , , on by .

About bpphatak

मी भाग्यश्री फाटक. तशी मी तुमच्यापेक्षा वेगळी अशी कुणी नाही. किंबहुना तुमच्यातलीच एक आहे. आता तुमच्यातली म्हणजे कदाचित १९९० किवा २००० च्या काळातली मी नसेन. पण जर वाचकांमध्ये जर कोणी गृहिणी असतील ज्यांची लग्न १९७५-१९८५ मध्ये झाली असतील आणि ज्यांनी गृहिणी ची भूमिका मुलं मोठी होई पर्यंत चोख पणे बजावली असेल, तर तुमच्यात आणि माझ्यात फारसा फरक नसेल. २००२ पर्यंत मी फकत एक गृहिणी होते आणि आज २०१२ साली मी stock market मधली एक यशस्वी गुंतवणूकदार आहे. आज मागे वळून बघताना लक्षात येतंय कि मी आरपार बदलून गेलीये. आयुष्याला एक नवीन दिशा मिळालीये. यश, संपत्ती, प्रतिष्ठा, आदर , मानसम्मान सगळं काही मिळालंय. आधी लोकां कडून stock market बद्दल सल्ले घेणारी मी आज विश्वासानी लोकांना ‘investment advice ‘ देत आहे. या blog च्या माध्यमातून माझ्या आयुष्याचा २००२ ते २०१२ हा प्रेरणादायी काळ तुमच्या पुढे मांडावा असं मी ठरवलंय. उद्देश सोपा आहे, माझा गृहिणी ते stock market investor हा प्रवास कदाचीत तुम्हालाहि share market च्या वाटे वर मदत करू शकेल , आणि share market मधली मजा वाचून तुमची मार्केटबद्दलची भीती कमी होईल.

2 thoughts on “आठवड्याचे-समालोचन – मार्केटचा एकच मंत्र, टिपांपासून स्वातंत्र्य – १४ ऑगस्ट २०१७ ते १८ ऑगस्ट २०१७

 1. पिंगबॅक आठवड्याचे-समालोचन – ज्ञानाचा श्री गणेशा फायदेशीर गुंतवणूक – २१ ऑगस्ट २०१७ ते २४ ऑगस्ट २०१७ | Stoc

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

w

Connecting to %s