आठवड्याचे-समालोचन – ज्ञानाचा श्री गणेशा फायदेशीर गुंतवणूक – २१ ऑगस्ट २०१७ ते २४ ऑगस्ट २०१७

आधीच्या आठवड्याचं समालोचन वाचण्यासाठी इथे क्लिक करा

ज्ञानाचा श्री गणेशा फायदेशीर गुंतवणूक – २१ ऑगस्ट २०१७ ते २४ ऑगस्ट २०१७

गेल्या आठवड्याच्या शेवटी म्हणजेच शुक्रवारी इन्फोसिसचे CEO विशाल सिक्काच्या राजीनाम्यामुळे जे वादळ आले त्या वादळानंतरच्या भयाण शांततेत सोमवार उगवला. शनिवारच्या इन्फोसिसच्या बोर्ड ऑफ डायरेक्टर्सच्या बैठकीत शेअर ‘BUY BACK’चा जो निर्णय झाला तो गुंतवणूकदारांना फारसा पटला नाही. तसेच २०० कंपन्या डीलिस्ट करण्यासाठी सेबीने काढलेली ऑर्डर, त्यातून हा आठवडा लहान, गणेशचतुर्थीची सुट्टी त्यामुळे लॉन्ग WEEK एंड मिळाला, बाप्पाचे स्वागत करण्यात सगळे व्यस्त त्यामुळे संमिश्र वातावरणात आठवडा संपला.

आंतरराष्ट्रीय घडामोडी

 • शुक्रवारी सर्व सेन्ट्रल बँकांची JACKSON HOLE येथे परिषद आहे. त्याकडे सर्व गुंतवणूकदार आणी ट्रेडर्सचे लक्ष लागले आहे. या परिषदेत ‘क्वांटीटेटीव इझिंग’ कमी करण्यावर विचार होईल.
 • USA मध्ये ‘बिझिनेस फ्रेंडली’ TAX रीफार्म्स लवकर येतील यावर तेजीने काम चालू आहे असे USA चे अध्यक्ष ट्रम्प यांनी सांगितले त्यामुळे USA मधील शेअरमार्केटमध्ये तेजी आली.
 • केनयात चहाच्या पिकाचे जबर नुकसान झाल्यामुळे भारतीय चहाच्या निर्यातीत वाढ होण्याची आणी किंमत सुधारण्याची शक्यता आहे.

सरकारी अन्नौंसमेंट

 • मंत्रिमंडळाने बँक मर्जरला तत्वतः मान्यता दिली. वेगवेगळ्या बँकांचे मर्जर ग्रूप ऑफ मिनिस्टर मंजूर करतील. एकाच कार्यक्षेत्रात कार्यरत असणाऱ्या बँकांचे मर्जर होईल. हा कायदा स्टेट बँक ऑफ इंडिया आणी IDBI यांना सोडून सार्वजनिक क्षेत्रातील सरकारी बँकांना लागू होईल. या मर्जरसाठी ASSET ची गुणवत्ता, कॅपिटल ADEQUACY, आणी प्रॉफीटेबिलीटी हे निकष लावले जातील. या मर्जरसाठी बँकांच्या बोर्ड ऑफ डायरेक्टर्सची मंजुरी लागेल.
 • मंत्रिमंडळात आणी विविध मंत्रालयांच्या कार्यक्षेत्रात बदल केले जातील. रेल्वे मंत्रालय आणी एअरपोर्ट मंत्रालय एकत्र केले जाईल. जसे शिपिंग आणी रोड विभाग एकाच मंत्रालयाचा भाग केले आहेत. या शक्यतेमुळे रेल्वेचे शेअर्स चालत आहेत.

RBI SEBI आणी इतर प्रशासनिक संस्था

 • श्रीराम ईपीसी या कंपनीच्या संबंधात NCLTने INSOLVENCY ला मंजुरी दिली.
 • जे पी इंफ्राच्या INSOLVENCY संबंधात FLAT ग्राहकांचे अपील सुप्रीम कोर्टाने दाखल करून घेतले.
 • सुप्रीम कोर्टाने एकमताने निर्णय दिला की निजता (PRIVACY) हा घटनेच्या कलम नंबर २१ च्या अंतर्गत महत्वाचा मुलभूत अधिकार आहे. कोणावरही त्याची वैयक्तिक माहिती देण्यासाठी सक्ती होऊ शकत नाही, पण जर एखादा स्वेच्छेने आपली वैयक्तिक माहिती देण्यास तयार असेल तर तो ही माहिती दुसऱ्याला देऊ शकतो. पण सरकार राष्ट्रीय सुरक्षा आणी दुर्मिळ राष्ट्रीय संपत्ती अन्नधान्य आणी इतर अत्यावश्यक गोष्टीसाठी वैयक्तिक माहिती मागवू शकते. याचा परिणाम आधार कार्ड, वेगवेगळ्या अर्जात विचारली जाणारी वैयक्तिक माहिती याच्यावर होऊ शकतो.
 • BSE ने निर्देशांक आणी STOCK ऑप्शन CONTRACTसाठी काही ‘IN THE MONEY’CONTRACTS वर एकस्पायरीच्या दिवशी ‘DO NOT EXERCISE’ म्हणून FACILITY दिली आहे. ही FACILITY संध्याकाळी 4-30 ते 5 या वेळेत वापरायची आहे. वर्तमान परिस्थितीत IN THE MONEY CONTRACTS मधील सर्व ओपन लॉंग पोझिशन AUTOMATICALLY EXERCISE होतात आणी त्याची कॅश सेटलमेंट होते. यात जर फायदा कमी असेल तर त्यामुळे एकूण व्यवहारात नुकसान होते.

अर्थव्यवस्थेच्या गोष्टी

 • पाउस ६% कमी पडल्यामुळे याचा परिणाम तांदूळ कापूस आणी डाळींच्या पिकावर होईल. आणी पर्यायाने या क्षेत्रात बिझिनेस करणाऱ्या कंपन्यांवर होईल.

खाजगी कंपन्यांच्या घडामोडी

 • पारादीप रीफायनरीसाठी सरकारकडून दरवर्षी IOC ( INDIAN OIL CORPORATION) ला Rs ७०० कोटी (VGF) मिळतील. ओडिशा सरकार १५ वर्षापर्यंत व्याज न देता कर्ज देणार आहे. याशिवाय काही करातही सवलती देणार आहे.
 • विक्रम बक्षीबरोबरचे सर्व संबंध MACDONALD USA ने तोडले आहेत. क्विक सर्व्हिस RESTARAUNT या नावाने इस्ट आणी नॉर्थ मध्ये ही सेवा पुरवत होते. MACDONALD ही सेवा आता वेस्टलाईफ इन्व्हेस्टमेंटकडून घेईल. त्यामुळे वेस्ट लाईफ या कंपनीला फायदा होईल वेस्ट लाईफ हा शेअर रिव्हर्स मर्जर झाल्यानंतर BSE वर लिस्ट झाला. हा शेअर पाहिजे तेवढा लिक्विड नाही.
 • SBI त्याच्या गोल्डलोनसाठीच्या प्रोसेसिंग चार्जेसमध्ये ५०% सुट देणार आहे.
 • ल्यूपिनच्या औरंगाबाद युनिटसाठी USFDA कडून क्लीन चीट मिळाली.
 • HCL इन्फो ही कंपनी भारतात APPLEची प्रोडक्ट्स विकेल.
 • ”विलमार शुगर’ या कंपनीने रेणुका शुगर ही कंपनी विकत घेण्याची इच्छा व्यक्त केली.
 • टाटा पॉवर या कंपनीने पहिले इलेक्ट्रिक व्हेईकल चार्जिंग स्टेशन सुरु केले.
 • बजाज ऑटोने सिटी १०० चे इलेक्ट्रिक व्हेरीयंट मार्केटमध्ये Rs ३९००० ला आणले.
 • अलेम्बिक फार्माने आपले हिमाचल प्रदेशातील बद्दी येथे असलेले युनिट विकले.
 • आजपर्यंत कसिनो पाण्यावर चालत होते. ते जमिनीवर चालवावेत असा प्रस्ताव आहे. सिक्कीमला एअरपोर्ट झाला की कसिनोच्या व्यवसायाला गती मिळेल. यामुळे डेल्टाकॉर्पच्या शेअरला गती मिळाली.
 • ऑईल मार्केटिंग कंपन्या पेट्रोल, डीझेल मध्ये मिसळण्यासाठी Rs ३९ प्रती लिटर या भावाने इथनॉल खरेदी करतात. इथनॉलच्या किंमतीत Rs २ ची वाढ करण्याची मागणी होत आहे. यामुळे राजश्री शुगर उगार शुगर आणी प्राज इंडस्ट्रीज यांचा विचार करावा.
 • PFIZER या कंपनीने न्युमोनियावर औषध तयार केले. ह्या औषधाला भारतात मंजुरी मिळाली. सन २०२६ पर्यंत दुसरी कोणतीही कंपनी हे औषध बनवू शकणार नाही.
 • एरिस लाईफसायन्सेसची FII मर्यादा २४% वरून ४९% केली.
 • नोव्हारटीसने हिवतापावर औषध तयार केले आहे. या बाबतीत फक्त १% काम बाकी आहे.

कॉर्पोरेट एक्शन

 • इन्फोसिस या IT क्षेत्रातील दिग्गज कंपनीने आपल्या ३६ वर्षांच्या इतिहासात प्रथमच शेअर्स ‘BUY BACK’ ची घोषणा केली. इन्फोसिस या ‘BUY BACK’ वर प्रती शेअर Rs ११५० याप्रमाणे १३००० कोटी खर्च करेल. ही ‘BUY BACK’ ची किंमत मार्केटमधील शेअरच्या शुक्रवार १८ ऑगस्ट २०१७ क्लोजिंग किमतीवर २४.५ % आहे. गुंतवणूकदाराना मात्र हे मान्य नाही. कारण कंपनीच्या CEO विशाल सिक्का यांनी राजीनामा दिल्यामुळे शेअर ९% पडला. या पडलेल्या किमतीवर हा २४.५% प्रीमियम आहे. अन्यथा इन्फोसिसची किंमत Rs १००० च्या जवळपास होती. टी सी एस ने १४%, विप्रोने २४% तर HCL TECH ने १६ % प्रीमियमवर शेअर्स ‘BUY BACK’ केले. या कंपन्यांनी दिलेला प्रीमियम हा मार्केट मध्ये या कंपन्यांच्या शेअर्सची नियमित खरेदीविक्रीच्या किमतीवर आधारीत आहे. म्हणजे इफेक्टिव प्रीमियम सुमारे १५% झाला.USA मध्ये इन्फोसिसवर ३ क्लास एक्शन सूट दाखल करण्यात आल्या आहेत. इन्फोसिसचे प्रमोटर संस्थापक आणी २००२ ते २००७ या कालावधीत CEO म्हणून यशस्वी झालेले नंदन निलेकणी पुन्हा इन्फोसिसमध्ये येणार या बातमीमुळे शेअर मार्केटमधील गुंतवणूकदार, ट्रेडर्स यांच्यात आशेचे वातावरण निर्माण झाले आणी ते शेअर्सच्या वाढलेल्या किमतीत परावर्तीत झाले. तसेच दोन महिला डायरेक्टर्स सोडून बाकी सर्व डायरेक्टर्सनी राजीनामे देऊ केले आहेत. याचा अर्थ नंदन निलेकणींच्या वापसीचा मार्ग प्रशस्त झाला आहे. रिटेल इन्व्हेस्टर्सचे ६० % शेअर्स ‘BUY BACK’ मध्ये स्वीकारले जातील असा अंदाज आहे. एल आय सी कडे इन्फोसिसचे ७.३% शेअर्स आहेत यापैकी किती शेअर्स ‘BUY BACK’ मध्ये द्यावेत या बाबतीत त्यांनी IRDA आणी नंतर अर्थमंत्रालयाशी चर्चा केली.
 • इंडियन हॉटेल्स राईट्स इशूद्वारे Rs १००० कोटी उभारणार आहे.
 • IDEA आणी व्होडाफोन यांच्या मर्जरसाठी DOT ला अर्ज दिला. या कंपन्यांकडे असलेले १६ सर्कलमधील अतिरिक्त स्पेक्ट्रम त्यांना एक वर्षाच्या आत DOT ला परत करावे लागेल.
 • कॅडिला हेल्थकेअरमध्ये टॉरट फार्माचे मर्जर होण्याची शक्यता आहे.
 • ONGCच्या बोर्ड ऑफ डायरेक्टर्सनी HPCL मधील सरकारचा ५१.११ हिस्सा विकत घ्यायला तत्वतः मंजुरी दिली.

नजीकच्या काळात येणारे IPO

 • रिलायंस कॅपिटल AMC बिझिनेस साठी IPO आणणार आहे.
 • HDFC लाईफने IPO साठी IRDA कडे परवानगीसाठी अर्ज केला आहे तसेच सेबीकडे DRHP दाखल केले आहे.
 • APPEX FROZAN फूड्स या कंपनीचा IPO २१ ऑगस्ट ते २४ ऑगस्ट २०१७ पर्यंत ओपन होता. याचा प्राईस BAND Rs १७१ ते Rs १७५ असून मिनिमम लोट ८० शेअर्सचा होता. ही कंपनी ‘झिंगा’ मच्छीचे उत्पादन आणी प्रोसेसिंग करून USA आणी UK ला निर्यात करते. ह्या कंपनीचा IPO ६ वेळा ओव्हरसबस्क्राईब झाला.
 • SREI इन्फ्रा ही कंपनी आपली सबसिडीअरी भारत रोड नेटवर्कचा IPO ६ सप्टेंबर २०१७ ते ८ सप्टेंबर २०१७ या काळात आणत आहे.
 • SANCO इंडस्ट्री’च्या शेअर्समध्ये NSE वर पुन्हा ट्रेडिंग सुरु झाले.
 • MTNL आपली मुंबई आणी दिल्ली येथील मालमत्ता विकणार आहे.
 • DHFL ही हौसिंग फायनान्स क्षेत्रातील कंपनी आपली BKC मधील मालमत्ता Rs ७०० ते Rs ७५० कोटींना विकणार आहे.
 • दिलीप बिल्डकॉन ही कंपनी श्री इन्फ्रा आणी AION कॅपिटल यांचे ASSETS खरेदी करणार आहे.

मार्केटने काय शिकवले

इन्फोसिसचे काय करावे? हा प्रश्न मला वारंवार विचारला जातो. ज्यांनी अहुनाही शेअर्स विकत घेतलेले नाहीत त्यांनी घ्यावेत. कारण रिटेल (ज्यांची गुंतवणूक Rs २,००,००० पेक्षा कमी आहे) गुंतवणूकदारांसाठी ACCEPTANCE रेशियो ६०% च्या आसपास पडेल. सध्याचा भाव Rs ८७० ते Rs ९१० या रेंज मध्ये आहे. साधारण Rs २५० ते Rs ३०० फायदा मिळू शकतो. जर ‘BUY BACK’ मध्ये शेअर्स दिले तर ६०% म्हणजे १०० शेअर्सपैकी ६० शेअर्स ‘BUY BACK’ प्रती शेअर Rs ११५० या भावाने घेतील. ४० शेअर्स उरतील. हे शेअर्स सुमारे Rs २५० ते Rs ३०० स्वस्त पडले असे समजावे. राजीनाम्यामुळे उठलेले वादळ शमले की शेअर पुन्हा वाढेल. गेल्या दोन दिवसात शेअर Rs ८७० वरून ९१४ पर्यंत पोहोचला. जवळचे शेअर्स घाबरून जाऊन विकून टाकू नका. ‘BUY BACK’ मध्ये अवश्य द्या. गुरुवार २४/०८/ २०१७ रोजी नंदन निलेकणी यांनी नॉन एक्झिक्युटिव्ह, नॉनइंडिपेंडंट चेअरमन म्हणून इन्फोसिसचा चार्ज घेतला. शेषशायी आणी दोन युरोपिअन डायरेक्टर्सनी राजीनामा दिला. अशाप्रकारे सर्व गुंतवणूकदार, ट्रेडर्स यांनी बांधलेली अटकळ पुरी झाली. सुरक्षित आणी यशस्वी हातात इन्फोसिसची सूत्रे गेली शेअर मार्केटमधील सर्व घटक कंपनीच्या भावी कामगिरीविषयी आश्वस्त झाले. त्यामुळे आता इन्फोसिसचा शेअर पडणे थांबायला हरकत नाही.

काही काही वेळेला एखाद्या मोठ्या आणी प्रसिद्ध गुंतवणूकदाराने एखाद्या कंपनीत गुंतवणूक केली, किंवा ठराविक डायरेक्टर्सचे नाव बोर्ड ऑफ डायरेक्टर्समध्ये पाहून कंपनी चांगली आहे असा तर्क करून किरकोळ गुंतवणूकदार शेअर्स खरेदी करतात. नेहेमी लोक जवळच्या, सोप्या मार्गाने जाण्याचा प्रयत्न करतात. पण हा रस्ता निसरडा किंवा धोक्यांनी भरलेला आहे का? ते पहावे.

IDBI आपले नॉन कोअर ASSET विकणार आहे. SIDBI आणी CCIL मधील आपला स्टेक विकणार आहे.अशा बातमीकडे बघण्याचा दृष्टीकोन २ प्रकारचा असू शकतो. (१) ज्या वेळी तुमचा मुख्य व्यवसाय जोरात चालू आहे आणी तुम्हाला बाकीच्या छोट्या उद्योगांकडे लक्ष द्यावयास वेळ मिळत नाही. (२) जेव्हा मुख्य व्यवसायाची परिस्थिती इतकी बिकट झाली की कितीही ठिगळे लावून उपयोगी नाही नाईलाजाने हे asset विकावे लागत आहेत. IDBI चा मुख्य व्यवसाय अडचणीत आहे. म्हणून IDBI आपले नॉनकोअर ASSET विकत आहेत.  याविरुद्ध CG पॉवर चा मुख्य बिझिनेस चांगला चालू आहे. ते आपले नॉनकोअर बिझिनेस विकून कर्ज कमी करत आहेत. जे व्यवसाय तोट्यात चालू आहेत ते विकत आहेत आणी जे व्यवसाय तोट्यातून फायद्यात येत आहेत ते व्यवसाय न विकता त्यात सुधारणा करत आहेत. हा दृष्टीकोण चांगला आहे. काही काही डील अशी असतात ज्यांचा प्रत्यक्ष परिणाम दिसत नाही पण अशी डील उलगडून पहावी लागतात.

ROS NEFT आणी एस्सार ओईल यांच्यात जे डील झाले त्याचा अभ्यास करावा. एस्सार ऑईलने त्यांचे वाडीनार पोर्ट ROSNEFT या रशियन कंपनीला US $ १२९० कोटीना विकले. या रशियन कंपनीची ही भारतातील सर्वात मोठी FDI असेल. एस्सार ओईल भारतीय बँकांचे Rs ४००० कोटींचे कर्ज फेडेल. यात १८ बँकांच्या कर्जाची परतफेड होईल यात प्रामुख्याने ICICI बँक, येस बँक, स्टेट बँक ऑफ इंडिया, आणी IDBI यांचा समावेश आहे.एस्सार ओईल आपल्या शेअर होल्डर्स ना Rs ७५.४८ प्रती शेअर जास्त रक्कम देणार आहे.एस्सार ग्रुपचे कर्ज 50% ने कमी होईल.

प्रत्येक माणूस आपल्या चुकांमधून शिकतो. हेच सरकारी प्रशासनिक संस्थांच्या बाबतीत लागू होते. SEBI च्या शेल कंपन्यांच्या बाबतीत काढलेल्या ऑर्डरमुळे बराच गोंधळ झाला. तेव्हा या यादीतील कंपन्यांची अशी तक्रार होती की त्यांना त्यांची बाजू मांडण्याची संधी मिळाली नाही. तसेच या कम्पन्यातील शेअरहोल्डर्सना तसेच गुंतवणूकदारांना त्यांचे शेअर्स विकण्याची संधी मिळाली नाही. यावेळी SEBI ने २०० कंपन्या डीलीस्ट केल्या जातील अशी ऑर्डर काढली. पण आधी या कंपन्यांचे ऑडीट केले जाईल, त्यांची VALUE काढली जाईल आणी किरकोळ गुंतवणूकदारांचे शेअर्स कंपन्यांनी विकत घेतले पाहिजेत असे सांगितले जाईल. या यादीतील ११७ कंपन्यांच्या प्रमोटर्सना १० वर्षांकरता ‘BAN’ केले आहे. म्हणावे लागेल ‘देर आहे  दुरुस्त आहे’ असे सेबीच्या बाबतीत म्हणावे लागेल.

सध्या सरळसोट तेजी किंवा मंदी होत नाही. दोन्ही बाजूला ट्रेड करता येणे शक्य आहे. पण थोडक्यात ट्रेड करून मिळेल तेवढा फायदा घेवून बाहेर पडावे. यालाच तांत्रिक भाषेत ‘ SMALL BODIED CANDLE’ म्हणतात. बुल्स किंवा बेअर्स यापैकी कोणीही मार्केटवरची पकड सोडायला तयार नाहीत. त्यामुळे गुरुवारी मार्केट निर्देशांक निफ्टी अवघ्या ३३ पाईंटच्या रेंज मध्ये फिरत होते. कोणालाही अनावश्यक धोका पत्करायचा नव्हता. FED ची चेअरमन JENET येलेनच्या भाषणाकडे सर्वांचे लक्ष असेल. बघू या काय वाढून ठेवले आहे.

BSE निर्देशांक सेन्सेक्स ३१५९६ वर आणी NSE निर्देशांक निफ्टी ९८५७ वर बंद झाले

 

Advertisements
This entry was posted in Weekly market review and tagged , , , , , , on by .

About bpphatak

मी भाग्यश्री फाटक. तशी मी तुमच्यापेक्षा वेगळी अशी कुणी नाही. किंबहुना तुमच्यातलीच एक आहे. आता तुमच्यातली म्हणजे कदाचित १९९० किवा २००० च्या काळातली मी नसेन. पण जर वाचकांमध्ये जर कोणी गृहिणी असतील ज्यांची लग्न १९७५-१९८५ मध्ये झाली असतील आणि ज्यांनी गृहिणी ची भूमिका मुलं मोठी होई पर्यंत चोख पणे बजावली असेल, तर तुमच्यात आणि माझ्यात फारसा फरक नसेल. २००२ पर्यंत मी फकत एक गृहिणी होते आणि आज २०१२ साली मी stock market मधली एक यशस्वी गुंतवणूकदार आहे. आज मागे वळून बघताना लक्षात येतंय कि मी आरपार बदलून गेलीये. आयुष्याला एक नवीन दिशा मिळालीये. यश, संपत्ती, प्रतिष्ठा, आदर , मानसम्मान सगळं काही मिळालंय. आधी लोकां कडून stock market बद्दल सल्ले घेणारी मी आज विश्वासानी लोकांना ‘investment advice ‘ देत आहे. या blog च्या माध्यमातून माझ्या आयुष्याचा २००२ ते २०१२ हा प्रेरणादायी काळ तुमच्या पुढे मांडावा असं मी ठरवलंय. उद्देश सोपा आहे, माझा गृहिणी ते stock market investor हा प्रवास कदाचीत तुम्हालाहि share market च्या वाटे वर मदत करू शकेल , आणि share market मधली मजा वाचून तुमची मार्केटबद्दलची भीती कमी होईल.

2 thoughts on “आठवड्याचे-समालोचन – ज्ञानाचा श्री गणेशा फायदेशीर गुंतवणूक – २१ ऑगस्ट २०१७ ते २४ ऑगस्ट २०१७

 1. पिंगबॅक आठवड्याचे-समालोचन – जसा पाउस तशी छत्री – 28 ऑगस्ट २०१७ ते १ सप्टेंबर २०१७ | Stock Market आणि मी

 2. पिंगबॅक आठवड्याचे-समालोचन – जसा पाउस तशी छत्री – 28 ऑगस्ट २०१७ ते १ सप्टेंबर २०१७ | Stock Market आणि मी

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

w

Connecting to %s