आजचं मार्केट – ३० मे २०१८

like करा, शेअर करा आणि अवघ्या महाराष्ट्रापर्यंत पोहोचावा. रोजचं मार्केट विश्लेषण मिळवण्यासाठी आमचा blog subscribe आणि page like करायला विसरू नका

आजचं मार्केट – ३० मे २०१८

शेअरमार्केट राजकारण, समाजकारण, अर्थकारण ​आणि आंतरराष्ट्रीय वातावरण यांनी ढवळून निघाले. इटलीची खराब आर्थीक परिस्थिती, स्पेनमधील राजकीय अस्थिरता, कैराना, पालघर, गोंदिया येथील पोटनिवडणुका, आणि बातम्यांचा गोंधळ यांनी मार्केट ढवळून निघाले. इटलीचा धोका ग्रीसच्या पेक्षा मोठा आहे. १० वर्षाचे बॉण्ड यिल्ड जर्मनीत २.५% तर इटलीत ३.३८% झाले.

बोरोसिल, मुरुडेश्वर सिरॅमिक्स, BPCL, पॉवर ग्रीड यांचे निकाल चांगले आले. ग्लेनमार्क, BEL, हॉटेल लीला,अबन ऑफशोअर, हिंदुस्थान एरोनॉटिक्स, यांचे निकाल असमाधानकारक आले. सॅटिन क्रेडिट केअर तोट्यातून फायद्यात आली तर हॉटेल लीला फायद्यातून तोट्यात गेली. फोर्टिस हेल्थकेअरचे आज येणारे निकाल रद्द झाले. आता ११ जून २०१८ रोजी निकाल जाहीर होतील. मर्क यांचा BPL बीझिनेस (बायोफार्मा, परफॉर्मॅन्स मटेरियल, लाईफ सायन्सेस) प्रॉक्टर आणि गॅम्बलला विकणार आहेत. P & G ने २६% स्टेकसाठी Rs १५००.३६ ने ओपन ऑफर दिली आहे. ही ऑफर १३ जून ते २६ जून २०१८ दरम्यान ओपन राहील. त्यामुळे मर्क चा शेअर २०% वाढला. ग्रीन प्लाय मधून ग्रीन पॅनेल इंडस्ट्रीज डीमर्ज करायला परवानगी मिळाली, ग्रीन प्लायच्या एका शेअरला ग्रीन पॅनेलचा एक शेअर मिळेल. आणि ग्रीन पॅनेलचे NSE आणि BSE वर लिस्टिंग होईल.

विमानाचे इंधन GSTच्या कक्षेत आणावे असे घाटते आहे सध्या या इंधनावर १२ % कर लागतो.विमान कंपन्यांनी १००० किलोमीटरपेक्षा कमी अंतरासाठी Rs २०० आणि त्यापेक्षा जास्त अंतरासाठी Rs ४०० असा सरचार्ज लावला. सरकार ८०,००० ते ९०,००० अनलिस्टेड कंपन्यांचे शेअर DEMAT करणार आहे. या बातमीमुळे CDSL ला फायदा होईल अशा अपेक्षेने हा शेअर वाढला. घरोघरी वीज पुरवल्यानंतर घरोघरी मीटर बसवण्याची सरकारची योजना आहे. याचा फायदा HPL इलेक्ट्रिक या कंपनीला होईल. टाटा स्टीलने भूषण स्टीलच्या कर्जदारांना Rs ३५२०० कोटी पेमेंट केले. NCLT ने आणि CIC ने वेदांताचा इलेक्ट्रो स्टीलस स्टीलसाठी चा रेझोल्यूशन प्लान मंजूर केला आणि वेदांताला या कंपनीला कर्ज दिलेल्या बँकांना पेमेंट करायला सांगितले.

बातम्यांचा गोंधळ

  • सकाळी IOC च्या साईटवर पेट्रोल आणि डिझेल चे दर Rs ०.६० ने कमी केले असे दाखवले. आणि थोड्या वेळातच साईट अपडेट केली नाही असे सांगण्यात आले आणि हे दर फक्त Rs ०.०१ ने कमी करण्यात आले असे जाहीर केले. याचा परिणाम शेअर मार्केटवर आणि पेट्रोल आणि डिझेल ग्राहकांवर झाला.
  • दिलीप बिल्डकॉनच्या ऑडिटरनी राजीनामा दिला अशी बातमी आली आणि कंपनीनी याचा इन्कार केला. अशा बातम्या जाणूनबुजून पसरवल्या जात आहेत का हे मात्र कळेनासे झाले आहे.

उद्या एक्स्पायरी असल्यामुळे गोंधळात भर पडेल. त्यातूनच तिमाही किंवा वार्षिक निकाल जाहीर करण्याचा उद्याचा शेवटचा दिवस आहे. त्यामुळे बर्याच कंपन्यांचे निकाल येतील. ज्या कंपन्यांच्या शेअरमध्ये रोल ओव्हर जास्त होईल, ओपन इंटरेस्ट वाढेल ते शेअर पुढील महिन्यासाठी योग्य ठरतील.

BSE चा निर्देशांक सेन्सेक्स ३४९०६, NSE चा निर्देशांक निफ्टी १०६१४ तर बँक निफ्टी २६३२७ वर बंद झाले.

भाग्यश्री फाटक
http://www.marketaanime.com – साध्या आणि सोप्या भाषेत शेअर मार्केट

share करा पण क्रेडिट देऊन !!

 

Advertisements
This entry was posted in Weekly market review and tagged , , , , , , , on by .

About bpphatak

मी भाग्यश्री फाटक. तशी मी तुमच्यापेक्षा वेगळी अशी कुणी नाही. किंबहुना तुमच्यातलीच एक आहे. आता तुमच्यातली म्हणजे कदाचित १९९० किवा २००० च्या काळातली मी नसेन. पण जर वाचकांमध्ये जर कोणी गृहिणी असतील ज्यांची लग्न १९७५-१९८५ मध्ये झाली असतील आणि ज्यांनी गृहिणी ची भूमिका मुलं मोठी होई पर्यंत चोख पणे बजावली असेल, तर तुमच्यात आणि माझ्यात फारसा फरक नसेल. २००२ पर्यंत मी फकत एक गृहिणी होते आणि आज २०१२ साली मी stock market मधली एक यशस्वी गुंतवणूकदार आहे. आज मागे वळून बघताना लक्षात येतंय कि मी आरपार बदलून गेलीये. आयुष्याला एक नवीन दिशा मिळालीये. यश, संपत्ती, प्रतिष्ठा, आदर , मानसम्मान सगळं काही मिळालंय. आधी लोकां कडून stock market बद्दल सल्ले घेणारी मी आज विश्वासानी लोकांना ‘investment advice ‘ देत आहे. या blog च्या माध्यमातून माझ्या आयुष्याचा २००२ ते २०१२ हा प्रेरणादायी काळ तुमच्या पुढे मांडावा असं मी ठरवलंय. उद्देश सोपा आहे, माझा गृहिणी ते stock market investor हा प्रवास कदाचीत तुम्हालाहि share market च्या वाटे वर मदत करू शकेल , आणि share market मधली मजा वाचून तुमची मार्केटबद्दलची भीती कमी होईल.

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

w

Connecting to %s