आजचं मार्केट – १४ जून २०१८

like करा, शेअर करा आणि अवघ्या महाराष्ट्रापर्यंत पोहोचावा. रोजचं मार्केट विश्लेषण मिळवण्यासाठी आमचा blog subscribe आणि page like करायला विसरू नका

आजचं मार्केट – १४ जून २०१८

आजचा दिवस इन्फोसिसच्या नावाने इतिहासात कोरला गेला. इन्फोसिसचे स्टॉकएक्स्चेंज वर लिस्टिंग होऊन २५ वर्षे झाली. फेब्रुवारी १९९३ मध्ये इन्फोसिसचा IPO आला होता. तेव्हा त्याची किंमत Rs ९५ प्रती शेअर होती. १९९९ मध्ये शेअरचे विभाजन झाले. यानंतर ७ वेळेला बोनस दिला. ज्यांच्या जवळ एक शेअर होता त्याचे ३८४ शेअर्स झाले. ज्यांनी त्यावेळेला Rs ९५०० गुंतवले किंवा १००शेअर्स खरेदी केले त्यांची गुंतवणूक आज Rs ५ कोटीपर्यंत वाढली. इन्फोसिसने सामान्य माणसाला शेअरमार्केट विषयी विश्वास उत्पन्न करून शेअरमार्केट कडे आकर्षित केले.

आज फिफा वर्ड कप रशियामध्ये सुरु होत आहे. त्यामुळे COX AND KINGS आणि थॉमस कूक या शेअरकडे लक्ष दिले पाहिजे. फेडने अंदाजाप्रमाणे ०.२५% रेट वाढवला. म्हणजेच पूर्वी १.७५% होता तो आता २% झाला. ग्रोथ २.८% आणि महागाई २% राहील असा फेडचा अंदाज आहे.एका दृष्टीने व्याज दर वाढणे हे त्या अर्थव्यवस्थेच्या दृष्टीने प्रगतीचे दर्शक असते.

ECB ने आपले व्याजाचे दर कायम ठेवले आणि बॉण्ड खरेदी डिसेंबर २०१८ पर्यंत बंद करू असे सांगितले. ICICI बँक आपली ICICI प्रु मधील ८०% हिस्सेदारी आहे यापैकी २% हिस्सेदारी OFS च्या माध्यमातून विकणार आहे. ही OFS २ दिवस चालू राहील. अशावेळी ICICI बँक खरेदी करणे आणि ICICI PRU विकणे असा PAIR ट्रेंड होऊ शकतो. ICICI बँकेने पुंज लॉईड विरुद्ध इंसॉल्वन्सीची याचिका NCLT मध्ये दाखल केली. ओबेरॉय रिएलिटी आणि हिंदुस्थान कॉपर QIP इशू आणत आहेत.

जागरण प्रकाशनची आज ‘शेअर BUY BACK ‘ साठी एक्स डेट होती ( OFS QIP शेअर BUY BACK आणि इतर कॉर्पोरेट एक्शन यांच्या विषयी माझ्या ‘मार्केट आणि मी’ या पुस्तकात सविस्तर माहिती दिली आहे ) रबराच्या किमती ५% ने कमी झाल्या आहेत. पुढील पंधरा दिवसात आणखी ५% कमी होतील ही गोष्ट टायर उत्पादन करणाऱ्या कंपन्यांना फायदेशीर आहे.

HDFC बँकेची विदेशी गुंतवणुकीची मर्यादा ७४% केली.Rs २४००० कोटींच्या विदेशी गुंतवणुकीला परवानगी मिळाली.
मारुतीने डिझेल गाड्या विकणे बंद करायचे ठरवले आहे. रिलायन्स पॉवर ने ७% पेक्षा जास्त शेअर्स तारण ठेवले.
हिंदुजा LEYLAND फायनांस या अशोक लेलँड ग्रुपच्या कंपनीने Rs ५०० कोटींचा IPO आणण्याचे ठरवले आहे. अशोक LEYLAND चा या कंपनीमध्ये ६२% हिस्सा आहे. टाटा स्टीलने युरोपमध्ये पास्को बरोबर करार केला. कन्साई नेरोलॅकच्या गुजरात प्लांटमध्ये उत्पादन सुरु झाले. मान इंडस्ट्रीज त्यांचा मरिनो सेंटर PVT LTD मधला स्टेक विकणार आहेत.

WPI मे २०१८ चा ४.४३% ( एप्रिल २०१८ मधील ३.१८ वरून वाढला ) यावेळी WPI च्या सर्व पोट निर्देशांकात वाढ झाली.
मार्केट प्रत्येक धक्का पचवते आहे. थोडीशी नाराजी दाखवते आहे. २ पाऊले मागे ४ पाऊले पुढे अशा रीतींने मार्केट पुढे वाटचाल करत आहे. आता बँक ऑफ जपान काय करते हे पाहू या.

BSE निर्देशांक सेन्सेक्स ३५५९९ NSE निर्देशांक निफ्टी १०८०८ आणि बँक निफ्टी २६५६२ वर बंद झाले.

भाग्यश्री फाटक
http://www.marketaanime.com – साध्या आणि सोप्या भाषेत शेअर मार्केट

share करा पण क्रेडिट देऊन !!

 

Advertisements
This entry was posted in Weekly market review and tagged , , , , , , , on by .

About bpphatak

मी भाग्यश्री फाटक. तशी मी तुमच्यापेक्षा वेगळी अशी कुणी नाही. किंबहुना तुमच्यातलीच एक आहे. आता तुमच्यातली म्हणजे कदाचित १९९० किवा २००० च्या काळातली मी नसेन. पण जर वाचकांमध्ये जर कोणी गृहिणी असतील ज्यांची लग्न १९७५-१९८५ मध्ये झाली असतील आणि ज्यांनी गृहिणी ची भूमिका मुलं मोठी होई पर्यंत चोख पणे बजावली असेल, तर तुमच्यात आणि माझ्यात फारसा फरक नसेल. २००२ पर्यंत मी फकत एक गृहिणी होते आणि आज २०१२ साली मी stock market मधली एक यशस्वी गुंतवणूकदार आहे. आज मागे वळून बघताना लक्षात येतंय कि मी आरपार बदलून गेलीये. आयुष्याला एक नवीन दिशा मिळालीये. यश, संपत्ती, प्रतिष्ठा, आदर , मानसम्मान सगळं काही मिळालंय. आधी लोकां कडून stock market बद्दल सल्ले घेणारी मी आज विश्वासानी लोकांना ‘investment advice ‘ देत आहे. या blog च्या माध्यमातून माझ्या आयुष्याचा २००२ ते २०१२ हा प्रेरणादायी काळ तुमच्या पुढे मांडावा असं मी ठरवलंय. उद्देश सोपा आहे, माझा गृहिणी ते stock market investor हा प्रवास कदाचीत तुम्हालाहि share market च्या वाटे वर मदत करू शकेल , आणि share market मधली मजा वाचून तुमची मार्केटबद्दलची भीती कमी होईल.

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

w

Connecting to %s